Thứ sáu, 26/05/2023, 09:53 AM

Mức thu tiền bán hồ sơ cho người tham gia đấu giá nhà, đất từ 1 triệu đến 5 triệu đồng/hồ sơ

Bộ Tài chính đề xuất, mức thu tiền bán hồ sơ cho người tham gia đấu giá nhà, đất và công trình gắn liền với đất như sau: Diện tích đất từ 0,5ha trở xuống, mức thu tối đa là 1 triệu đồng/hồ sơ; diện tích đất từ trên 0,5ha đến 2ha, mức thu 3 triệu đồng/hồ sơ; diện tích đất từ trên 2ha đến 5ha, mức thu 4 triệu đồng/hồ sơ; diện tích đất từ trên 5ha, mức thu 5 triệu đồng/hồ sơ.

Mức thu tiền bán hồ sơ cho người tham gia đấu giá nhà, đất từ 1 triệu đến 5 triệu đồng/hồ sơ
Theo dự thảo, tiền bán hồ sơ tham gia đấu giá cho người tham gia đấu giá tài sản thuộc về người có tài sản đấu giá.
 

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý với dự thảo Thông tư quy định chế độ tài chính trong hoạt động đấu giá tài sản; quản lý sử dụng tiền bán hồ sơ tham gia đấu giá; quản lý, sử dụng tiền đặt trước của người tham gia đấu giá không được nhận lại theo quy định của pháp luật về đấu giá tài sản.

Dự thảo nêu rõ về mức thu tiền bán hồ sơ cho người tham gia đấu giá quyền sử dụng đất. Trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân, mức thu tiền bán hồ sơ như sau:

Giá trị quyền sử dụng đất theo giá khởi điểm: Từ 200 triệu đồng trở xuống, mức thu tối đa là 100.000 đồng/hồ sơ; từ 200 triệu đồng đến 500 triệu đồng, mức thu 200.000 đồng/hồ sơ; từ 500 triệu đồng đến 1 tỷ đồng, mức thu 500.000 đồng/hồ sơ; từ trên 1 tỷ đồng đến 5 tỷ đồng, mức thu 1 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 5 tỷ đồng, mức thu 1,5 triệu đồng/hồ sơ.

Mức thu tiền bán hồ sơ tham gia đấu giá cho người tham gia đấu giá quyền khai thác khoáng sản ở khu vực đã có kết quả thăm dò được quy định như sau:

Giá trị quyền khai thác khoáng sản theo giá khởi điểm: Từ 1 tỷ đồng trở xuống, mức thu tối đa 2 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 1 tỷ đồng đến 5 tỷ đồng, mức thu 4 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 5 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng, mức thu 6 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng, mức thu 8 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 50 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng, mức thu 10 triệu đồng/hồ sơ; từ trên 100 tỷ đồng, mức thu 12 triệu đồng/hồ sơ.

Mức thu quy định nêu trên là mức thu tối đa. Mức thu cụ thể do cơ quan, tổ chức, đơn vị có tài sản đấu giá hoặc cơ quan được giao xử lý việc đấu giá tài sản quyết định.

Trường hợp cuộc đấu giá không được tổ chức thì tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá tài sản được hoàn lại tiền mua hồ sơ tham gia đấu giá đã nộp trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày dự kiến tổ chức cuộc đấu giá.

Quản lý, sử dụng tiền thu từ bán hồ sơ tham gia đấu giá

Theo dự thảo, tiền bán hồ sơ tham gia đấu giá cho người tham gia đấu giá tài sản thuộc về người có tài sản đấu giá. Tổ chức đấu giá tài sản, Hội đồng đấu giá tài sản hoặc cơ quan được giao xử lý việc đấu giá tài sản có trách nhiệm thu hộ tiền bán hồ sơ cho người có tài sản đấu giá.

Việc sử dụng hóa đơn đối với số tiền bán hồ sơ tham gia đấu giá cho người tham gia đấu giá tài sản được thực hiện theo quy định của pháp luật về hóa đơn chứng từ.

Việc thanh toán chi phí lập hồ sơ tham gia đấu giá cho tổ chức đấu giá tài sản được thực hiện sau khi đã hoàn thành cuộc đấu giá và trong thời gian theo thỏa thuận giữa người có tài sản đấu giá và tổ chức đấu giá tài sản tại hợp đồng dịch vụ đấu giá tài sản.

Đề xuất 3 mức thanh toán chi phí lập hồ sơ tham gia đấu giá thanh toán cho tổ chức đấu giá

Dự thảo đề xuất mức thanh toán chi phí lập hồ sơ tham gia đấu giá thanh toán cho tổ chức đấu giá được quy định như sau:

Phương án 1: Tổ chức đấu giá tài sản được thanh toán chi phí lập, tổ chức bán hồ sơ theo mức bằng 10% tổng số tiền bán hồ sơ thu được nhưng tối thiểu không nhỏ hơn 200.000 đồng và tối đa không vượt quá 20 triệu đồng.

Phương án 2: Tổ chức đấu giá tài sản được thanh toán chi phí lập, tổ chức bán hồ sơ theo mức bằng 20% tổng số tiền bán hồ sơ thu được nhưng tối thiểu không nhỏ hơn 200.000 đồng và tối đa không vượt quá 40 triệu đồng.

Phương án 3: Tổ chức đấu giá tài sản được thanh toán chi phí lập, tổ chức bán hồ sơ theo mức bằng 30% tổng số tiền bán hồ sơ thu được nhưng tối thiểu không nhỏ hơn 200.000 đồng và tối đa không vượt quá 60 triệu đồng.

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý đối với dự thảo này tại Cổng Thông tin điện tử của Bộ.


Bán, cho thuê chỗ để ô tô trong chung cư sai quy định bị phạt tới 200 triệu đồng
Bán, cho thuê chỗ để ô tô trong chung cư sai quy định bị phạt tới 200 triệu đồng

Chủ đầu tư có hành vi bán, cho thuê chỗ để xe ô tô trong nhà chung cư không đúng quy định có thể bị phạt tiền từ 160 triệu đồng đến 200 triệu đồng....

Nhiều ông lớn bất động sản nhà ở tiếp tục gia tăng đòn bẩy tài chính
Nhiều ông lớn bất động sản nhà ở tiếp tục gia tăng đòn bẩy tài chính

Trong bối cảnh lãi suất tăng cao, nhiều ông lớn đầu ngành bất động sản nhà ở tiếp tục gia tăng đòn bẩy tài chính nhằm đẩy mạnh đầu tư,...

Phú Quốc trong Nghị quyết 26: Từ đảo du lịch đến cực tăng trưởng mới
Phú Quốc trong Nghị quyết 26: Từ đảo du lịch đến cực tăng trưởng mới

Giữa ba cực tăng trưởng du lịch lớn của cả nước gồm Hà Nội, TP.HCM và Đà Nẵng, Phú Quốc là địa danh duy nhất được gọi tên riêng với định hướng từng bước...

Chất sống giải trí tại Blanca City:Tận hưởng 365 ngày, đón dòng tiền quanh năm
Chất sống giải trí tại Blanca City:Tận hưởng 365 ngày, đón dòng tiền quanh năm

Sở hữu quy mô hơn 96ha cùng mật độ xây dựng chỉ 27,9%, đại đô thị Blanca City kiến tạo chuẩn sống “365 ngày nghỉ dưỡng” nhờ mô hình All-in-one hoàn chỉnh,...

Bất động sản Phát Đạt liên tiếp sang tay các dự án lớn
Bất động sản Phát Đạt liên tiếp sang tay các dự án lớn

Công ty Cổ phần Phát triển Bất động sản Phát Đạt (mã: PDR) đang tái cơ cấu danh mục dự án tại Đồng Nai, thu hồi vốn từ các khoản đầu tư…

Xuyên lễ, cầu Trần Hưng Đạo lắp những đốt dầm đầu tiên chỉ sau gần 9 tháng thi công
Xuyên lễ, cầu Trần Hưng Đạo lắp những đốt dầm đầu tiên chỉ sau gần 9 tháng thi công

Ngày 31/8, ngay trong dịp nghỉ lễ Quốc khánh, công trường cầu Trần Hưng Đạo lại sôi động hơn ngày thường. Những đốt dầm dọc chủ đầu tiên được lắp dựng...

“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư
“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư

Khi khái niệm xa xỉ đang bước sang một chương mới, vị thế cá nhân không còn nằm ở việc phô bày tài sản trước đám đông mà được thể hiện qua quyền...

Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...