Mỹ Đức (Hà Nội): Thêm một khu đất gần 20 nghìn m2 được xây dựng hạ tầng để đấu giá
Thành phố Hà Nội vừa ký quyết định giao 19.815m2 đất tại xã An Mỹ, huyện Mỹ Đức cho UBND huyện Mỹ Đức để thực hiện dự án xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu đấu giá quyền sử dụng đất.
Theo đó, Hà Nội giao 19.815m2 đất đã hoàn thành GPMB tại xã An Mỹ cho UBND huyện Mỹ Đức để thực hiện dự án xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu đấu giá quyền sử dụng đất ở tại khu lô 3 Đồng Chùa, thôn Kinh Đào, xã An Mỹ.
|
Vị trí, ranh giới, diện tích khu đất thực hiện dự án được xác định tại bản vẽ quy hoạch sử dụng đất QH-03, tỷ lệ 1/500 do Công ty Cổ phần Tư vấn và đầu tư xây dựng HNA lập và hoàn thành tháng 08/2023, được UBND huyện Mỹ Đức chấp thuận kèm theo Văn bản số 1664/QĐ-UBND ngày 22/8/2023; Bản định vị tọa độ mốc giới do Sở Tài nguyên và Môi trường bàn giao ngày 12/3/2024.
Trong tổng diện tích 19.815m2 đất có 11.660m2 đất để đấu giá quyền sử dụng đất ở. Hình thức sử dụng đất: Đối với UBND huyện Mỹ Đức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất; đối với hộ gia đình, cá nhân trúng đấu giá quyền sử dụng đất được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất. Thời hạn sử dụng lâu dài; 8.155m2 đất nằm trong hệ thống hạ tầng kỹ thuật. Hình thức sử dụng đất: Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất.
Thành phố Hà Nội giao UBND huyện Mỹ Đức chịu trách nhiệm về nguồn gốc sử dụng đất; số liệu diện tích đất trồng lúa chuyển mục đích trong phạm vi Dự án; Quá trình quản lý sử dụng đất, GPMB đảm bảo đúng quy định; chịu trách nhiệm về ranh giới đề xuất dự án đảm bảo không chồng lấn với các Dự án liền kề, không phát sinh diện tích đất xen kẹt; Liên hệ với Sở Tài nguyên và Môi trường để thực hiện thủ tục bàn giao đất tại thực địa theo quy định; Liên hệ với Sở Tài chính để xác định và nộp số tiền phải nộp để bảo vệ và phát triển đất trồng lúa khi chuyển mục đích sử dụng 18.434,6m2 đất trồng lúa sang mục đích phi nông nghiệp theo Nghị định 62/2019/NĐ-CP ngày 11/7/2019 của Chính phủ, Quyết định 4970/QĐ-UBND ngày 02/10/2015 của UBND Thành phố vào ngân sách Nhà nước theo quy định; Thực hiện đầu tư xây dựng công trình theo nội dung dự án đầu tư được phê duyệt, đảm bảo quy hoạch tổng thể, khớp nối đồng bộ hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng khu vực.
Lập phương án đấu giá quyền sử dụng đất trình cấp có thẩm quyền phê duyệt và tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo đúng trình tự, thủ tục quy định của Luật Đất đai năm 2024, Luật Đấu giá tài sản năm 2016 và các Văn bản hướng dẫn thi hành; Quy định hiện hành của UBND Thành phố về đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất trên địa bàn Thành phố Hà Nội; đảm bảo tuân thủ quy định pháp luật, công khai, minh bạch, hiệu quả.
UBND huyện Mỹ Đức chịu trách nhiệm trước pháp luật và trước UBND Thành phố về việc quản lý, sử dụng đất đai; đầu tư; xây dựng tại khu đất thực hiện dự án Xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu đấu giá quyền sử dụng đất ở tại khu lô 3 Đồng Chùa, thôn Kinh Đào, xã An Mỹ theo đúng quy hoạch và dự án đầu tư được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định; tính hiệu quả việc đấu giá quyền sử dụng đất (tránh việc điều chỉnh quy hoạch sau khi trúng đấu giá quyền sử dụng đất); đảm bảo trình tự, thủ tục tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.
Hướng dẫn hộ gia đình, cá nhân trúng đấu giá hoàn thành nghĩa vụ tài chính, đăng ký quyền sử dụng đất, lập hồ sơ xin cấp Giấy phép xây dựng và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định.
Sử dụng đất đúng mục đích, ranh giới, diện tích xác định tại Quyết định; thực hiện dự án đầu tư theo quy định của pháp luật về quản lý đầu tư, xây dựng, môi trường và quản lý, sử dụng tài sản công.
Nhiều ông lớn bất động sản nhà ở tiếp tục gia tăng đòn bẩy tài chính
Trong bối cảnh lãi suất tăng cao, nhiều ông lớn đầu ngành bất động sản nhà ở tiếp tục gia tăng đòn bẩy tài chính nhằm đẩy mạnh đầu tư,...
Phú Quốc trong Nghị quyết 26: Từ đảo du lịch đến cực tăng trưởng mới
Giữa ba cực tăng trưởng du lịch lớn của cả nước gồm Hà Nội, TP.HCM và Đà Nẵng, Phú Quốc là địa danh duy nhất được gọi tên riêng với định hướng từng bước...
Chất sống giải trí tại Blanca City:Tận hưởng 365 ngày, đón dòng tiền quanh năm
Sở hữu quy mô hơn 96ha cùng mật độ xây dựng chỉ 27,9%, đại đô thị Blanca City kiến tạo chuẩn sống “365 ngày nghỉ dưỡng” nhờ mô hình All-in-one hoàn chỉnh,...
Bất động sản Phát Đạt liên tiếp sang tay các dự án lớn
Công ty Cổ phần Phát triển Bất động sản Phát Đạt (mã: PDR) đang tái cơ cấu danh mục dự án tại Đồng Nai, thu hồi vốn từ các khoản đầu tư…
Xuyên lễ, cầu Trần Hưng Đạo lắp những đốt dầm đầu tiên chỉ sau gần 9 tháng thi công
Ngày 31/8, ngay trong dịp nghỉ lễ Quốc khánh, công trường cầu Trần Hưng Đạo lại sôi động hơn ngày thường. Những đốt dầm dọc chủ đầu tiên được lắp dựng...
“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư
Khi khái niệm xa xỉ đang bước sang một chương mới, vị thế cá nhân không còn nằm ở việc phô bày tài sản trước đám đông mà được thể hiện qua quyền...
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...


























