Thứ ba, 20/12/2022, 08:59 AM

Nhiều lô đất đấu giá tại Bắc Giang bị khách hàng "ngó lơ"

Trong bối cảnh thị trường bất động sản trầm lắng, nhiều lô đất tại Bắc Giang được mang ra đấu giá nhưng không có khách trả mua. Trước đó, tình trạng bỏ cọc sau khi trúng đấu giá cũng diễn ra tại nơi đây.

UBND huyện Tân Yên vừa phối hợp với Công ty Đấu giá hợp danh Thành Phát (TP Bắc Giang) tổ chức đấu giá 89 lô đất ở tại các xã Liên Chung, An Dương và Hợp Đức.

Các lô đất đưa ra đấu giá thuộc cụm dân cư thôn Lãn Tranh, xã Liên Chung (45 lô); cụm dân cư thôn Hạ, xã An Dương (27 lô) và cụm dân cư Đồng Sỏi, thôn Tiến Sơn, xã Hợp Đức (17 lô).

Các lô đất có tổng diện tích gần 11.300 m2, diện tích các lô từ 90 m2 đến 260,5 m2; giá khởi điểm từ 333 triệu đồng đến 1,89 tỷ đồng.

u giá đất Bắc Giang-Vnfinance

Tham gia đấu giá có 190 khách hàng với 574 bộ hồ sơ. Tiền đặt trước từ 60 triệu đồng đến 300 triệu đồng/lô tùy vào vị trí, diện tích các lô đất.

Kết quả, có 80 lô đất được khách hàng trả giá với tổng số tiền trúng đấu giá gần 67,4 tỷ đồng, cao hơn mức khởi điểm gần 13,8 tỷ đồng. Lô đất có giá chênh lệch cao là lô số 01 thuộc LK3 cụm dân cư thôn Lãn Tranh với giá trúng gần 2,8 tỷ đồng, cao hơn giá khởi điểm gần 1,2 tỷ đồng.

Đây không phải lần đầu xuất hiện tình trạng một số lô đất tại các phiên đấu giá ở Bắc Giang không có khách hàng trả giá. Trước đó, hồi tháng 10, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản (Sở Tư Pháp tỉnh Bắc Giang) vừa tổ chức đấu giá quyền sử dụng 118 lô đất thuộc khu dân cư ở các xã Quang Châu, Việt Tiến và thị trấn Bích Động. Tổng diện tích các lô đất hơn 12.000 m2 với giá khởi điểm hơn 221 tỷ đồng. Mỗi lô đất có diện tích từ 80 m2 đến hơn 120 m2.

Có 866 hồ sơ của 334 khách hàng tham gia đấu giá. Tuy nhiên, chỉ có 85 lô đất có khách hàng trả giá với giá trúng hơn 200 tỷ đồng, chênh lệch so với giá khởi điểm của các lô đất này gần 59,5 tỷ đồng. Trong đó, có gần 20 lô có giá trúng chênh lệch hơn một tỷ đồng so với giá khởi điểm. Lô có giá trúng cao nhất hơn 4,26 tỷ đồng, diện tích 112 m2, chênh hơn 504 triệu đồng so với giá khởi điểm.

Còn lại 32 lô không có khách hàng trả giá và một lô có người trả giá nhưng không đủ điều kiện. Huyện Việt Yên cho biết sẽ đưa các lô đất này vào đấu giá trong thời gian tới.

Bên cạnh đó, thời gian qua, các phiên đấu giá đất tại Bắc Giang cũng xuất hiện nhiều trường hợp dù đã trúng nhưng vẫn bỏ cọc. Tại huyện Lạng Giang, từ đầu năm tới tháng 10/2022, toàn huyện tổ chức đấu giá 612 lô đất ở với tổng giá trúng hơn 1.000 tỷ đồng. Theo bà Đặng Thị Hưng, Phó Chi cục trưởng Chi cục thuế khu vực Lạng Giang - Lục Nam, qua rà soát trong số các lô đất trúng đấu giá đến nay có 59 lô đất thuộc các xã Quang Thịnh, Đại Lâm, Mỹ Hà, An Hà và thị trấn Vôi đến hạn nhưng khách hàng không nộp tiền và bỏ cọc.

Tại xã Quang Thịnh có 23 lô sau khi trúng với tổng số tiền gần 43 tỷ đồng nhưng đến hạn "chót", khách hàng không thực hiện nghĩa vụ tài chính; thị trấn Vôi cũng có 17 lô bị bỏ cọc, giá trúng gần 47 tỷ đồng. Căn cứ theo quy định của pháp luật, UBND huyện đã ban hành quyết định hủy kết quả trúng đấu giá đối với các lô đất trên.

Tình trạng trên còn xảy ra tại các huyện Hiệp Hòa, Việt Yên và nhiều địa phương khác trên địa bàn tỉnh Bắc Giang. Theo ông Nguyễn Quang Thanh, Chi cục trưởng Chi cục Thuế khu vực Việt Yên - Hiệp Hòa, từ đầu năm thời điểm tháng 10, qua các phiên đấu giá, huyện Hiệp Hòa có 355 lô đất ở trúng đấu giá, trong đó có 57 lô khách hàng bỏ cọc với số tiền cọc gần 6,8 tỷ đồng. Huyện Việt Yên có 755 lô đất trúng đấu giá, trong đó có 104 lô bị bỏ cọc với số tiền cọc hơn 22 tỷ đồng. Các lô đất này phần lớn có giá trúng rất cao so với mức khởi điểm...

Để ngăn ngừa tình trạng trên, một số chuyên gia cũng cho rằng, các cơ quan chức năng cần có những biện pháp nhằm nâng cao hiệu quả hoạt động đấu giá . Đặc biệt, mức cọc khi tham gia đấu giá tài sản cũng cần nâng cao hơn so với hiện tại.


Phú Quốc trong Nghị quyết 26: Từ đảo du lịch đến cực tăng trưởng mới
Phú Quốc trong Nghị quyết 26: Từ đảo du lịch đến cực tăng trưởng mới

Giữa ba cực tăng trưởng du lịch lớn của cả nước gồm Hà Nội, TP.HCM và Đà Nẵng, Phú Quốc là địa danh duy nhất được gọi tên riêng với định hướng từng bước...

Chất sống giải trí tại Blanca City:Tận hưởng 365 ngày, đón dòng tiền quanh năm
Chất sống giải trí tại Blanca City:Tận hưởng 365 ngày, đón dòng tiền quanh năm

Sở hữu quy mô hơn 96ha cùng mật độ xây dựng chỉ 27,9%, đại đô thị Blanca City kiến tạo chuẩn sống “365 ngày nghỉ dưỡng” nhờ mô hình All-in-one hoàn chỉnh,...

Bất động sản Phát Đạt liên tiếp sang tay các dự án lớn
Bất động sản Phát Đạt liên tiếp sang tay các dự án lớn

Công ty Cổ phần Phát triển Bất động sản Phát Đạt (mã: PDR) đang tái cơ cấu danh mục dự án tại Đồng Nai, thu hồi vốn từ các khoản đầu tư…

Xuyên lễ, cầu Trần Hưng Đạo lắp những đốt dầm đầu tiên chỉ sau gần 9 tháng thi công
Xuyên lễ, cầu Trần Hưng Đạo lắp những đốt dầm đầu tiên chỉ sau gần 9 tháng thi công

Ngày 31/8, ngay trong dịp nghỉ lễ Quốc khánh, công trường cầu Trần Hưng Đạo lại sôi động hơn ngày thường. Những đốt dầm dọc chủ đầu tiên được lắp dựng...

“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư
“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư

Khi khái niệm xa xỉ đang bước sang một chương mới, vị thế cá nhân không còn nằm ở việc phô bày tài sản trước đám đông mà được thể hiện qua quyền...

Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...