TP HCM: Agribank bán đấu giá nhiều lô đất để thu hồi nợ
Mới đây, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Việt Nam (Agribank) thông báo đấu giá nhiều lô đất tại TP HCM, trong đó hơn 2.700 ha đất tại Hóc Môn...
Đầu tháng 7, Ngân hàng Agribank có nhiều thông báo bán đấu giá, xử lý tài sản tại TP HCM để thu hồi nợ, các tài sản thế chấp có địa chỉ tại quận 3, quận Bình Tân, quận Bình Thạnh, huyện Hóc Môn.
Theo đó, Agribank thông báo đấu giá khoản nợ của CTCP Đầu tư và Sản xuất Kiên An và hai khách hàng cá nhân là ông Lê Văn Nam và ông Lại Hữu Phong, tổng dư nợ tính đến ngày 9/8/2021 là hơn 61,7 tỷ đồng.
Cụ thể, giá trị khoản nợ của CTCP Đầu tư và Sản xuất Kiên An là 23,1 tỷ đồng, ông Lê Văn Nam là 18,8 tỷ đồng và ông Lại Hữu Phong là 18,7 tỷ đồng.
Tài sản thế chấp cho các khoản nợ trên là quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với hai thửa đất tại xã Đông Thạnh, huyện Hóc Môn, TP HCM có diện tích lần lượt là 1.347,3 m2 và 1.395,8 m2 với mục đích sử dụng là đất ở tại nông thôn.
Được biết, giá khởi điểm đấu giá khoản nợ là 46,5 tỷ đồng, trong đó CTCP Đầu tư và Sản xuất Kiên An có mức giá khởi điểm là 17,4 tỷ đồng, ông Lê Văn Nam là 14,2 tỷ đồng và ông Lại Hữu Phong là 14,8 tỷ đồng.
Theo tìm hiểu, CTCP Đầu tư và Sản xuất Kiên An thành lập năm 2009, địa chỉ tại 1/1D Ấp Tân Điền A, Đường 711A, Phường Phú Hữu, TP Thủ Đức, TP HCM, Việt Nam. Công ty hoạt động trong lĩnh vực bán buôn bao bì nhựa cao cấp và các nguyên liệu phục vụ cho ngành sản xuất bao bì nhựa và bán buôn nguyên liệu ngành nhựa. Người đại diện pháp luật là ông Trần Nguyễn Vân Trường.
Agribank Chi nhánh Bến Thành thông báo đấu giá tài sản là quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở thuộc thửa đất số 149 có địa chỉ tại số 32/36/15 Bùi Đình Túy, phường 12, quận Bình Thạnh. Ngân hàng đưa ra giá khởi điểm là 6,3 tỷ đồng.
Trước đó, tại Agribank chi nhánh An Phú cũng thông báo thu giữ tài sản là loạt bất động sản tại quận 3, quận Bình Tân để xử lý nợ của nhiều khách hàng cá nhân.
Cụ thể, tính đến ngày 15/6, tổng dư nợ của của ông Trương Huỳnh Duy và bà Lê Thị Tặng tại Agribank An Phú là hơn 2,1 tỷ đồng, dư nợ của bà Đỗ Thị Nguyệt Vân là 1,8 tỷ đồng. Theo đó để thu hồi nợ, ngân hàng sẽ tiến hành thu giữ hai quyền sử dụng đất tại phường Bình Hưng Hòa B, quận Bình Tân lần lượt có diện tích 48,9 m2 (đất ở đô thị) và 1,1 m2 (đất trồng lúa). Ngoài ra, Agribank còn tiến hành thu giữ một căn nhà ở 3 tầng có diện tích sàn 130 m2 tại số 118/32C dường số 8, khu phố 07, phường Bình Hưng Hòa B, quận Bình Tân.
Cũng tại Agribank chi nhánh An Phú, tạm tính đến ngày 27/6, dư nợ của ông Trần Quốc Tuấn là gần 2,2 tỷ đồng, dư nợ của ông Ngô Đức Vượng là 1,8 tỷ đồng. Agribank sẽ tiến hành thu giữ quyền sử dụng đất thửa đất số 447 rộng 24 m2 và tài sản gắn liền với đất có địa chỉ tại 154/6 đường Lý Chính Thắng, phường 7 (nay là phường Võ Thị Sáu), quận 3.
TIN LIÊN QUAN
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...


























