Vụ chủ đầu tư dự án khu đô thị Ocean Park Vân Đồn khởi kiện MB Bank: Tòa án yêu cầu dừng bán đấu giá tài sản thế chấp
Sau khi đơn khởi kiện của Công ty Quan Minh (chủ đầu tư Dự án khu đô thị Ocean Park Vân Đồn, Quảng Ninh) đối với MB Bank được Tòa án ND quận Cầu Giấy (Hà Nội) tiếp nhận, ngân hàng này liên tục có động thái thúc đẩy việc bán đấu giá tài sản thế chấp của Công ty Quan Minh… Nhưng các phiên đấu giá đều bất thành.
Trước những nỗ lực bán đấu giá tài sản thế chấp của Công ty Quan Minh của MB Bank, mới đây (ngày 20/4) Tòa án nhân dân quận Cầu Giấy đã ra văn bản yêu cầu MB Bank không thực hiện việc bán đấu giá tài sản khi chưa có bản án có hiệu lực pháp luật giải quyết đối với các yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn cũng như phản tố của bị đơn.
Trước đó, ngày 18/2/2022, Công ty quản lý nợ và khai thác tài sản Ngân hàng TMCP Quân Đội (MB AMC) ra thông báo về việc xử lý tài sản bảo đảm để thu hồi nợ của Công ty Quan Minh. Trong đó, tài sản bảo đảm là toàn bộ vốn góp của chủ sở hữu Công ty TNHH Quan Minh thế chấp tại MBBank. Gồm toàn bộ vốn góp của ông Hoàng Văn Cường- Giám đốc Công ty Quan Minh, cùng vợ là bà Nguyễn Thùy Dung (chiếm 90% vốn điều lệ Công ty Quan Minh), giá trị tài sản tại thời điểm thế chấp là 225 tỷ đồng.
Cùng với đó, 100% vốn góp của ông Hoàng Bá Dũng tại Công ty Quan Minh (tương đương 10% vốn công ty) tương đương giá trị 25 tỷ đồng cũng được dùng làm tài sản thế chấp ngân hàng. Đến ngày 28/2/2022, Công ty đấu giá hợp danh Bảo Minh đã ra thông báo bán đấu giá các tài sản thế chấp này. Trong đó, giá khởi điểm đúng bằng giá tài sản tại thời điểm thế chấp cho MBBank lần lượt là 225 tỷ đồng với 90% vốn góp của ông Hoàng Văn Cường và vợ là bà Nguyễn Thùy Dung tại Công ty Quan Minh và 25 tỷ đồng với 10% vốn góp của ông Hoàng Bá Dũng tại công ty bất động sản này.
Phiên bán đấu giá tài sản thế chấp của Công ty Quan Minh lần thứ nhất diễn ra vào ngày 18/3/2022 và đã không thành công. Tiếp đó, Công ty đấu giá hợp danh Bảo Minh tiếp tục tổ chức một phiên đấu giá khác vào ngày 4/4/2022 và cũng đã diễn bất thành mà không rõ nguyên nhân.
Trước việc MB Bank liên tiếp ra thông báo bán đấu giá tài sản bảo đảm, Công ty Quan Minh đã có đơn yêu cầu tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời, bao gồm dừng chuyển nhượng tất cả tài sản thế chấp của các bên gồm Công ty Quan Minh và Công ty TNHH Thương Mại Tân Lập, ông Hoàng Văn Cường và ông Hoàng Bá Dũng tại MB Bank. Đồng thời, doanh nghiệp yêu cầu tạm dừng việc đấu giá tài sản là phần vốn góp của ông Hoàng Văn Cường, bà Nguyễn Thùy Dung và ông Hoàng Bá Dũng tại Công ty Quan Minh.
Liên quan đến tranh chấp hợp đồng tín dụng giữa Công ty Quan Minh và Ngân hàng MB, ông Hoàng Văn Cường- Giám đốc Công ty Quan Minh cho biết, giữa MB Bank và Công ty Quan Minh đã có thỏa thuận trả nợ. Cụ thể, lịch trả nợ gốc được hai bên thống nhất như sau: Năm 2019 là 30 tỉ đồng; năm 2020 là 2 tỉ đồng; năm 2021 là 2 tỉ đồng, năm 2022 là 80 tỉ đồng; năm 2023 là 120 tỉ đồng; năm 2024 là 160 tỉ đồng; năm 2025 thu hết nợ.
Qua tài khoản của Công ty Quan Minh tại MB Bank, đến tháng 2/2021 MB Bank đã thu toàn bộ lãi chưa đến hạn và gốc trước hạn của Công ty Quan Minh số tiền 222 tỉ đồng, dư nợ còn lại là hơn 254 tỉ đồng. Như vậy, tính đến thời điểm 31/3/2021 Công ty Quan Minh không còn bất kỳ khoản nợ gốc, lãi quá hạn nào tại MB Bank.
Tuy nhiên, như Doanh nghiệp Việt Nam đã phản ánh, phía MB Bank lại bất ngờ chuyển toàn bộ dự nợ của Công ty Quan Minh từ nhóm nợ 1 sang nhóm 4 (nhóm nợ xấu nghi ngờ mất vốn). Cùng với đó, suốt một thời gian dài từ tháng 12/2019, MB Bank đã không tiếp tục giải ngân nguồn vốn trung – dài hạn theo cam kết ban đầu để chủ đầu tư tiếp tục thi công Dự án Ocean Park Vân Đồn.
Ông Hoàng Văn Cường cho rằng: “Công ty Quan Minh đã thanh toán vượt gấp nhiều lần số nợ phải thanh toán. Vậy mà MB Bank vẫn cố tình xếp công ty chúng tôi vào nhóm nợ xấu.
Hành vi của MB Bank gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền lợi hợp pháp của Công ty Quan Minh, khiến chúng tôi không thể huy động vốn từ các tổ chức tín dụng khác để thực hiện hiện dự án”.
Điều đặc biệt nghiêm trọng của việc MB Bank cố tình đưa Công ty Quan Minh vào nợ xấu nhóm 4 là việc ngân hàng này vi phạm quy định của Ngân hàng Nhà nước.
Để hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp bị tác động tiêu cực của dịch bệnh, ngày 13/3/2020 Ngân hàng Nhà nước đã ban hành Thông tư 01/2020/TT-NHNN quy định về việc các tổ chức tín dụng và chi nhánh ngân hàng nước ngoài cơ cấu lại thời hạn trả nợ, miễn giảm, giữ nguyên nhóm nợ nhằm hỗ trợ khách hàng chịu ảnh hưởng của dịch COVID-19.
TIN LIÊN QUAN
Xuyên lễ, cầu Trần Hưng Đạo lắp những đốt dầm đầu tiên chỉ sau gần 9 tháng thi công
Ngày 31/8, ngay trong dịp nghỉ lễ Quốc khánh, công trường cầu Trần Hưng Đạo lại sôi động hơn ngày thường. Những đốt dầm dọc chủ đầu tiên được lắp dựng...
“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư
Khi khái niệm xa xỉ đang bước sang một chương mới, vị thế cá nhân không còn nằm ở việc phô bày tài sản trước đám đông mà được thể hiện qua quyền...
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...


























