Hai doanh nghiệp trúng đấu giá đất Thủ Thiêm có được gia hạn thời gian nộp tiền?
Đã quá thời hạn 90 ngày phải nộp tiền theo quy định, hai doanh nghiệp Dream Republic và Sheen Mega trúng thầu đất Thủ Thiêm vẫn chưa nộp tiền. Thay vào đó, cả hai đều có đề xuất được phân kỳ nộp tiền sử dụng đất theo 6 đợt.
Tại cuộc họp báo kết quả kinh tế - xã hội quý 1/2022 và kỳ họp thứ 5 HĐND TP.HCM, ông Nguyễn Toàn Thắng - Giám đốc Sở TN&MT TP.HCM cho biết chưa nhận được đơn xin chấm dứt hợp đồng mua bán 2 lô đất Thủ Thiêm của Công ty Dream Republic và Sheen Mega.
Trong khi đó, đại diện Cục Thuế TP.HCM cho biết tính đến hết ngày 6/4, công ty Dream Republic và Sheen Mega vẫn chưa nộp lệ phí trước bạ và 50% tiền sử dụng đất. Theo quy định nếu quá 180 ngày kể từ khi có thông báo, doanh nghiệp không nộp tiền thì xem như bỏ cọc.
Cục Thuế cũng nhận được văn bản của 2 doanh nghiệp Dream Republic và Sheen Mega vào ngày 7/4 đề nghị phân kỳ nộp tiền sử dụng đất chia thành 6 đợt, từ tháng 4/2022 đến tháng 9/2022. Các doanh nghiệp này đưa lý do vì diễn biến sau thời điểm đấu giá ảnh hưởng nghiêm trọng đến các kế hoạch phát triển dự án của doanh nghiệp, như: Sự lây lan của biến chủng Omicron ảnh hưởng đến sự ổn định của nền kinh tế; các biến động chính trị như xung đột Nga - Ukraine ảnh hưởng đến tâm lý nhà đầu tư,…
Đại diện Cục Thuế cho rằng các lý do doanh nghiệp nêu ra không thuộc trường hợp chậm nộp tiền theo quy định, vì vậy doanh nghiệp vẫn phải thực hiện nghĩa vụ. Nếu quá thời gian quy định, Cục Thuế sẽ bắt đầu thực hiện cưỡng chế.
Mới đây, Công ty CP Dream Republic và Công ty CP Sheen Mega có công văn gửi UBND TP.HCM xin gia hạn nộp tiền trúng đấu giá lô đất Thủ Thiêm số 3-5 và 3-8 cùng các loại phí liên quan đến tháng 9/2022.
Trong công văn, bà Trần Thị Mộng Linh - Tổng giám đốc Công ty CP Dream Republic cho biết, trước và sau khi trúng đấu giá công ty đã gặp gỡ các đối tác tiềm năng để xây dựng định hướng phát triển dự án trên lô đất 3-5, Khu đô thị mới Thủ Thiêm. Các đối tác hoàn toàn ủng hộ theo hướng xây dựng định vị thương hiệu thay vì chỉ đặt lợi nhuận lên hàng đầu. Dù khó khăn nhưng công ty đang nỗ lực thu xếp nguồn tài chính để nộp vào ngân sách Nhà nước tiền trúng đấu giá đất cũng như các khoản phí, lệ phí.
Tương tự, trong công văn của Công ty CP Sheen Mega gửi UBND TP.HCM nêu: Ngay sau khi có kết quả đấu giá, công ty lập tức làm việc với các nhà đầu tư để chuẩn bị cho công tác thanh toán và triển khai dự án. Tuy nhiên, do có nhiều phát sinh ngoài dự đoán như phản ứng trái chiều của thị trường, các thông tin tiêu cực được “tung hứng”, hay vụ bỏ cọc của hai công ty trúng đấu giá đã gây khó khăn cho việc đàm phán, khiến nhiều nhà đầu tư "quay lưng" với dự án.
"Chúng tôi đã và đang nỗ lực để sắp xếp các nguồn tài chính của mình để có thể hoàn thành nghĩa vụ tài chính liên quan đến lô đất 3-8 như cam kết", văn bản của Công ty CP Sheen Mega nêu.
Với mong muốn tiếp tục thực hiện dự án trên các lô đất sau khi trúng đấu giá, hai doanh nghiệp trên đã kiến nghị các cơ quan chức năng TP.HCM phương án thanh toán chậm việc nộp tiền trúng đấu giá. Theo đó, hai doanh nghiệp này xin kéo dài thời gian nộp tiền trúng đấu giá đất và các khoản phí liên quan, bao gồm tiền phạt chậm nộp đến tháng 9/2022.
Cụ thể, tháng 4 nộp 15%, các tháng 5, 6, 7, 8 mỗi tháng nộp 17% và tháng 9/2022 thanh toán toàn bộ số tiền còn lại.
4 lô đất thuộc khu chức năng 3, Khu dân cư phía Bắc Khu đô thị mới Thủ Thiêm, TP Thủ Đức
Được biết, ngày 10/12/2021, Trung tâm Dịch vụ bán đấu giá tài sản thuộc Sở Tư pháp TP.HCM tổ chức bán đấu giá 4 lô đất thuộc khu chức năng số 3 (Khu dân cư phía Bắc Khu đô thị mới Thủ Thiêm, TP Thủ Đức, TP.HCM). Trong phiên đấu giá ngày, Công ty cổ phần Dream Republic trúng lô đất số 3-5, diện tích 6.446 m2, phải đóng 3.820 tỷ đồng tiền sử dụng đất và 500 triệu đồng tiền lệ phí trước bạ với diện tích thực hiện chức năng thương mại dịch vụ.
Còn Công ty cổ phần Sheen Mega trúng đấu giá lô đất số 3-8 có diện tích hơn 8.500 m2 phải đóng số tiền 4.000 tỷ đồng sử dụng đất và được miễn nộp lệ phí trước bạ với diện tích đất ở. Tạm tính đến cuối tháng 2, Cục Thuế TP.HCM tiền phạt chậm nộp của 2 công ty là hơn 22 tỷ đồng.
Trước đó, vào ngày 21/3, Cục Thuế TP.HCM có buổi làm việc với Công ty cổ phần Dream Republic và Công ty cổ phần Sheen Mega liên quan đến việc chậm nộp tiền 2 lô đất trúng đấu giá tại Khu đô thị mới Thủ Thiêm. Tại thời điểm đó, đại diện hai doanh nghiệp cho biết đang nỗ lực huy động nguồn tài chính và hứa sẽ cố gắng nộp số tiền trúng đấu giá đất Thủ Thiêm trong thời gian sớm nhất.
Ngày 6/1/2022, Cục Thuế TP.HCM ban hành thông báo yêu cầu các doanh nghiệp trúng đấu giá đất Thủ Thiêm phải nộp tiền sử dụng đất trong vòng 90 ngày. Trong 30 ngày đầu tiên, các doanh nghiệp phải đóng 50% tiền sử dụng đất. 50% số tiền còn lại doanh nghiệp tiếp tục hoàn thành nghĩa vụ thanh toán trong 60 ngày còn lại.
Trường hợp, quá thời hạn 180 ngày kể từ ngày ký thông báo thuế mà người trúng đấu giá không nộp đủ tiền mua tài sản đấu giá sẽ bị xem là vi phạm hợp đồng mua bán. Khi đó, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản TP.HCM sẽ thông báo về việc không nộp đủ tiền mua tài sản đấu giá để Trung tâm Phát triển quỹ đất báo cáo Sở TNMT trình UBND TP.HCM hủy quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá.
Theo quy định, người trúng đấu giá không nộp, hoặc không nộp đủ tiền trúng đấu giá theo thời gian trên sẽ không được nhận lại tiền đặt trước. Tiền đặt trước này sẽ nộp vào ngân sách Nhà nước.
Theo đúng quy định, tính đến ngày 7/4 cả hai doanh nghiệp trên phải nộp 50% tiền sử dụng đất. Đến nay, đã quá thời hạn 90 ngày, song 2 doanh nghiệp Dream Republic và Sheen Mega vẫn chưa thực hiện nghĩa vụ của mình.
Trước đó, Công ty TNHH Đầu tư Bất động sản Ngôi Sao Việt (thành viên của Tập đoàn Tân Hoàng Minh) trúng đấu giá lô đất số 3-12 có diện tích 10.059,7m2 đã gửi tâm thư xin bỏ cọc vào ngày 11/1. Sau đó, Công ty TNHH Đầu tư và Kinh doanh thương mại Bình Minh tiếp tục có văn bản xin bỏ cọc lô đất 3-9 với diện tích 5.009,1m2 với số tiền trúng đấu giá quyền sử dụng đất là 5.026 tỷ đồng.
TIN LIÊN QUAN
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...


























