Thứ ba, 15/11/2022, 15:33 PM

Kiên Giang: Quyền sử dụng đất sân bay cũ Phú Quốc sắp được tổ chức đấu giá

Ngày 14 11, thông tin từ UBND tỉnh Kiên Giang, Chủ tịch UBND tỉnh Lâm Minh Thành vừa ký quyết định về việc thành lập Ban Chỉ đạo và Tổ giúp việc cho Ban Chỉ đạo thực hiện bán đấu giá quyền sử dụng đất Khu sân bay cũ Phú Quốc tại phường Dương Đông.

Theo quyết định, Ban Chỉ đạo do ông Nguyễn Thanh Nhàn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm Trưởng ban. Các Phó Trưởng ban Thường trực là ông Phùng Quốc Bình - Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường và ông Trần Minh Khoa - Giám đốc Sở Tài chính. Ngoài ra, còn có 10 thành viên là đại diện các sở ban ngành, UBND TP Phú Quốc, 3 người tổ giúp việc và 13 tổ viên khác.

Nhiệm vụ của Ban Chỉ đạo là thành lập Hội đồng đấu giá quyền sử dụng đất tại Khu sân bay cũ Phú Quốc trong trường hợp đặc biệt theo quy định. Tham mưu UBND tỉnh xem xét trình Ban Cán sự Đảng UBND tỉnh, trình Ban Thường vụ Tỉnh ủy cho ý kiến về chủ trương bán đấu giá quyền sử dụng đất tại Khu sân bay cũ Phú Quốc.

Trước đây Sở Xây dựng Kiên Giang đã công bố đồ án quy hoạch chi tiết khu sân bay cũ Phú Quốc, có diện tích 78,88 ha. Đặc biệt, đồ án cũng dành hơn 9.000 m2 để thực hiện các công trình xây dựng trong các khu cây xanh, vườn hoa theo quy chuẩn Việt Nam; dành hơn 4000 m2 để bố trí trạm xử lý nước thải, trạm điện, tổng đài thông tin liên lạc.

Khu vực sân bay cũ Phú Quốc- VNF
Khu vực sân bay cũ Phú Quốc. Ảnh: Lao Động
 

Đồng thời, chỉ đạo xây dựng phương án đấu giá và giám sát việc tổ chức thực hiện công tác bán đấu giá quyền sử dụng đất tại Khu sân bay cũ Phú Quốc, qua đó giúp UBND tỉnh rà soát nhu cầu cấp bách nguồn vốn ngân sách Nhà nước để đầu tư xây dựng các công trình trên địa bàn TP Phú Quốc nói riêng và trên địa bàn tỉnh Kiên Giang nói chung.

Bên cạnh đó, nhiệm vụ của Tổ giúp việc giúp Ban Chỉ đạo rà soát toàn bộ hồ sơ pháp lý (Quy hoạch, Kế hoạch sử dụng đất, Quy hoạch xây dựng đô thị...) tại Khu sân bay cũ Phú Quốc để làm cơ sở báo cáo UBND tỉnh, Tỉnh ủy trước khi tổ chức thực hiện bán đấu giá theo quy định.

Xây dựng và tham mưu cho Ban Chỉ đạo phương án đấu giá tốt nhất, đảm bảo hiệu quả (đề xuất diện tích cần đấu giá từng phần hay toàn bộ diện tích theo đồ án quy hoạch đã được duyệt...). Tham mưu Ban Chỉ đạo ban hành quy chế đấu giá và lựa chọn ký hợp đồng với tổ chức đấu giá tài sản để cử đấu giá viên điều hành cuộc đấu giá theo quy định.


“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư
“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư

Khi khái niệm xa xỉ đang bước sang một chương mới, vị thế cá nhân không còn nằm ở việc phô bày tài sản trước đám đông mà được thể hiện qua quyền...

Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...

62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026

Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....

Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển

Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.

Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa

Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...

Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ

Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...