Thứ sáu, 25/08/2023, 07:18 AM

Thừa Thiên - Huế: Vì sao khách hàng “quay lưng” với đất đấu giá?

Từ đầu năm 2023 đến nay, các địa phương, đơn vị trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên – Huế đã tổ chức đấu giá hàng loạt khu đất, với hàng nghìn lô. Tuy nhiên, có nhiều khu đất đã đưa ra đấu giá đến lần thứ 2, lần thứ 3 nhưng vẫn không có khách hàng mua hồ sơ.

Lãnh đạo Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thừa Thiên - Huế cho biết: Từ đầu năm đến nay, đơn vị đã phối hợp với các địa phương, đơn vị trên địa tỉnh tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất, với hàng nghìn lô đất. Nhiều cuộc đấu gia vẫn không có người mua hồ sơ, tham gia đấu giá… Do vậy, đơn vị phải tổ chức thông báo rất nhiều đợt, có khu vực phải tổ chức đấu giá đến 6 lần.

Cụ thể, tháng 5/2023, huyện Phong Điền tổ chức đấu giá quyền sử đất ở xã Phong Hiền, với 54 lô. Tuy nhiên, qua 3 lần thông báo vẫn không có người đăng ký mua hồ sơ đấu giá. Cùng thời gian này, tại xã Điền Hương (huyện Phong Điền) đơn vị tổ chức đầu giá đã thông báo tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất 50 lô. Nhưng qua 3 lần tổ chức đấu giá, chỉ có 8 lô có chủ.

Thừa Thiên - Huế: Vì sao khách hàng “quay lưng” với đất đấu giá?
Nhiều khu đất được đầu tư hạ tầng đồng bộ, nhưng không có khách mua hồ sơ tham gia đấu giá quyền sử dụng đất.
 

Nhiều người dân cho biết, họ ngỡ ngàng khi chứng kiến các phiên đấu giá đất năm 2023 lại vắng như vậy. Dù các thông tin đấu giá đất được các địa phương thông báo rộng rải trên các mạng, nhưng người dân và giới đầu tư rất thờ ơ. Thậm chí, có những lô đất rất đẹp nhưng khi thông báo đấu giá chỉ nhận được lèo tèo vài hồ sơ. Đến khi đấu giá, nhiều lô đất còn không có người đấu lại phải dừng lại. Đặc biệt, ở khu vực này vào năm 2020, 2021, 2022 từng là điểm “nóng” về đất đấu giá quyền sử dụng đất.

Ông Lê Bá Phúc - Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thừa Thiên - Huế cho biết: Nhiều khu đất đấu giá quyền sử dụng đất dù đã được Trung tâm Phát triển Quỹ đất của Sở phối hợp với các công ty tổ chức đấu giá, thông báo đấu giá nhiều lần nhưng vẫn không có người tham gia mua hồ sơ, đăng ký tham gia đấu giá.

Khu nhà ở biệt thự trục đường Quốc lộ 1A - Tự Đức (phường An Tây, thành phố Huế), với 48 lô đất. Mặc dù các lô đất này đã được san nền và cắm mốc phân lô, hệ thống hạ tầng kỹ đường giao thông, hệ thống cấp điện, cấp nước, thoát nước… đã cơ bản hoàn thành. Lô thấp nhất có diện tích 162m2 và lô cao nhất có diện tích là 572m2 (mức giá là gần 21 triệu đồng/m2 do nằm ở vị trí 1 của 2 mặt đường).

Ngoài ra, mức giá của 47 lô còn lại có giá dao động từ 12,2-13 triệu đồng/m2. Dù Trung tâm Phát triển Quỹ đất tỉnh phối hợp với các công ty tổ chức đấu giá đã thông báo đấu giá 2 lần, nhưng vẫn không có người tham gia mua hồ sơ, đăng ký tham gia đấu giá.

Tương tự, giữa tháng 7/2023, Trung tâm Phát triển quỹ đất - Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thừa Thiên - Huế phối hợp với Công ty Đấu giá hợp danh Chuỗi Giá Trị tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất 5 lô đất ở tại khu định cư Bàu Vá, giai đoạn 2 (phường Thủy Xuân, thành phố Huế). Qua hai lần tổ chức bán hồ sơ đấu giá, nhưng vẫn không có người đăng ký. Theo thông báo đấu giá, 5 lô đất có tổng diện tích là 1.012,4m2 tại. Các lô đất đã được đầu tư hạ tầng kỹ thuật theo dự án được phê duyệt. Giá khởi điểm từ 24,73 - 26,73 triệu đồng/m2. Khách hàng trúng đấu giá QSDĐ phải xây dựng nhà theo mẫu thiết kế đã được phê duyệt.

Ông Lê Bá Phúc - Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thừa Thiên - Huế cho biết: Thu tiền sử dụng đất 6 tháng đầu năm đạt thấp so với kế hoạch. Nguyên nhân do tình hình khó khăn chung của nền kinh tế, một số quỹ đất phân lô trong kế hoạch thu tiền sử dụng đất có vị trí không thuận lợi, diện tích mỗi lô cũng tương đối lớn, mặc dù đã thông báo đấu giá nhiều lần nhưng vẫn không có người đăng ký tham gia đấu giá.

Nhằm để tăng thu tiền sử dụng đất, ông Lê Bá Phúc cho biết: Những tháng cuối năm, Sở sẽ tiếp tục bám sát và thực hiện quyết liệt các biện pháp, giải pháp theo Kế hoạch thu tiền sử dụng đất, tiền thuê đất năm 2023 được UBND tỉnh ban hành. Tiếp tục tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất đối với quỹ đất phân lô tại các khu quy hoạch. Đồng thời, đôn đốc thực hiện các thủ tục để tổ chức đấu giá đối với quỹ đất mới tiếp nhận và quỹ đất đấu giá thực hiện dự án. Nghiên cứu xem xét điều chỉnh phương án giá đối với các khu đất đã thông báo 3 lần nhưng không có người tham gia đấu giá.

Chỉ đạo các đơn vị thi công hạ tầng khẩn trương hoàn thiện hạ tầng kỹ thuật, hoàn chỉnh đầy đủ hồ sơ để bàn giao quỹ đất phân lô bán đấu giá trong năm 2023. Yêu cầu nhà đầu tư đã được giao đất nghiêm túc thực hiện nghĩa vụ tài chính, trường hợp chây ỳ thì tiếp tục thực hiện các biện pháp cưỡng chế theo quy định. Rà soát, tháo gỡ các dự án nằm trong kế hoạch dự phòng thu tiền đất mà có khả năng thu được ngay trong năm 2023 để bổ sung nguồn thu.


Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...

62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026

Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....

Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển

Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.

Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa

Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...

Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ

Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...

Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư

Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...