Thứ ba, 15/08/2023, 11:15 AM

Tin bất động sản ngày 15/8: Bắc Giang sắp đấu giá 65 lô đất, khởi điểm cao nhất 3 tỷ đồng/lô

Quảng Bình gia hạn thời gian tìm nhà đầu tư dự án khu đô thị 2.460 tỷ đồng; An Giang tìm nhà đầu tư dự án Khu đô thị hơn 15.200 tỷ đồng; TP HCM còn 21dự án bất động sản vướng mắc liên quan thanh tra, điều tra… là những tin tức bất động sản đáng chú ý.

Bắc Giang sắp đấu giá 65 lô đất, giá khởi điểm cao nhất 3 tỷ đồng/lô

Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Bắc Giang vừa thông báo bán đấu giá quyền sử dụng 65 lô đất ở tại Khu dân cư đường Dương Quốc Cơ và Khu dân cư tổ dân phố Kiểu, thị trấn Bích Động, huyện Việt Yên, tỉnh Bắc Giang.

Tin bất động sản ngày 15/8: Bắc Giang sắp đấu giá 65 lô đất, khởi điểm cao nhất 3 tỷ đồng/lô
Ảnh minh họa
 

Trong 65 lô đất đấu giá gồm 43 lô đất thuộc khu LK2, khu dân cư đường Dương Quốc Cơ và 22 lô đất khu dân cư tổ dân phố Kiều. Tổng diện tích đất 65 lô đất đấu giá là 6.293m2. Tổng giá khởi điểm là 70,53 tỷ đồng.

Thời gian bán hồ sơ đấu giá từ ngày 11/8/2023 đến ngày 28/8/2023, tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Bắc Giang, Trung tâm Phát triển quỹ đất & Cụm công nghiệp huyện Việt Yên, UBND thị trấn Bích Động.

Giá khởi điểm các lô đất dao động từ 855,5 triệu đồng đến 2,95 tỷ đồng/lô đất.

Đối tượng tham gia đấu giá là hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, không thuộc các trường hợp bị cấm tham gia đấu giá theo quy định của Luật Đấu giá tài sản năm 2016.

Cuộc đấu giá tổ chức theo hình thức bỏ phiếu trực tiếp 1 vòng tại cuộc đấu giá, phương thức trả giá lên. Thời gian tổ chức đấu giá vào ngày 31.8.2023 tại Hội trường UBND huyện Việt Yên; địa chỉ tại số 14, đường Hồ Công Dự, thị trấn Bích Động, huyện Việt Yên.

Quảng Bình gia hạn thời gian tìm nhà đầu tư dự án khu đô thị 2.460 tỷ đồng

Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Quảng Bình cho biết, sau khi công bố danh mục dự án, yêu cầu sơ bộ năng lực kinh nghiệm và thông báo mời quan tâm trên hệ thống mạng đấu thầu Quốc gia đã có 01 nhà đầu tư quan tâm nộp hồ sơ đăng ký thực hiện dự án và đáp ứng yêu cầu sơ bộ năng lực kinh nghiệm.

Thực hiện theo quy định của pháp luật và việc phê duyệt danh sách nhà đầu tư đáp ứng yêu cầu sơ bộ năng lực kinh nghiệm và gia hạn thời gian đăng ký thực hiện dự án, Sở Kế hoạch và Đầu tư Quảng Bình thông báo gia hạn thời gian đăng ký thực hiện dự án thêm 15 ngày. Thời hạn nộp hồ sơ đăng ký thực hiện dự án 23/8/2023.

Trước đó, UBND tỉnh Quảng Bình chấp thuận chủ trương đầu tư dự án Khu đô thị Bảo Ninh 4, xã Bảo Ninh, TP Đồng Hới theo hình thức đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư.

Sau đó, Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Quảng Bình đã có thông báo mời quan tâm đăng ký thực hiện dự án.

Dự án khu đô thị Bảo Ninh 4 có diện tích 415.224 m2, với sơ bộ tổng chi phí thực hiện dự án khoảng 2.460 tỷ đồng (chưa bao gồm chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư).

Dự án được đầu tư hoàn chỉnh, đồng bộ hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội, nhà ở và các công trình khác theo Quy hoạch chi tiết xây dựng của dự án đã được UBND tỉnh phê duyệt tại Quyết định số 3526/QĐ-UBND ngày 29/10/2021.

Việc đầu tư dự án nhằm hiện thực hóa quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500, chương trình, kế hoạch phát triển nhà ở; quy hoạch sử dụng đất đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Đồng thời hình thành khu đô thị mới, đáp ứng nhu cầu về nhà ở, phục vụ đời sống, sinh hoạt của người dân trong khu vực; cung cấp các tiện ích phục vụ cho cộng đồng dân cư, tạo cảnh quan kiến trúc của khu vực…

An Giang tìm nhà đầu tư dự án Khu đô thị hơn 15.200 tỷ đồng

Dự án khu đô thị phía Tây TP Long Xuyên đang được mời gọi đầu tư có quy mô gần 217ha, tổng vốn đầu tư lên đến 15.250 tỷ đồng. Đây là một trong những khu đô thị lớn nhất tại An Giang.

Theo Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh An Giang, dự án khu đô thị phía Tây TP Long Xuyên đang được mời gọi nhà đầu tư có tổng diện tích gần 217ha tại hai phường Mỹ Thới và Mỹ Quý, TP Long Xuyên.

Dự án này được quy hoạch gồm các khu đất ở mật độ cao khoảng 52,6 ha (mật độ xây dựng tối đa 60%, chiều cao tối đa 5 tầng), đất ở mật độ thấp 17,8 ha (mật độ xây dựng tối đa 50%, chiều cao tối đa 3 tầng), nhà ở xã hội gần 18 ha. Ngoài ra, dự án cũng có các công trình trường học, đất văn hoá - thể thao, thương mại dịch vụ.

Được biết, đây là một trong những dự án đô thị được mời gọi đầu tư có quy mô lớn nhất ở An Giang. Tổng vốn đầu tư thực hiện dự án khoảng 15.250 tỷ đồng, trong đó hơn 3.000 tỷ sẽ dùng để bồi thường, hỗ trợ tái định cư.

Theo Sở Kế hoạch và Đầu tư, hiện trạng đất của dự án gồm nhiều loại trong đó có đất ở và trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thuỷ sản, đất trồng lúa. Nhà đầu tư được thực hiện dự án khu đô thị trong 10 năm kể từ ngày được chọn. Thời gian hoạt động của dự án là 50 năm tính từ khi nhà đầu tư được giao đất.

Ngoài dự án trên,giai đoạn từ nay đến năm 2025, tỉnh An Giang mời gọi nhiều khu đô thị khác trên địa bàn. Trong đó, có những dự án nổi bật như Khu đô thị mới An Châu, ấp Hòa Phú I, thị trấn An Châu, huyện Châu Thành 200 ha, tổng mức đầu tư dự kiến 1.740 tỷ đồng; Khu đô thị sinh thái nước An Châu tại thị trấn An Châu, huyện Châu Thành 215 ha, tổng vốn đầu tư dự kiến 1.871 tỷ đồng; Khu đô thị giáo dục - y tế và nông nghiệp công nghệ cao, thị trấn An Châu, huyện Châu Thành 194,8 ha; tổng vốn đầu tư 1.695 tỷ đồng…

Theo UBND TP HCM, tới thời điểm này, với 189 kiến nghị của 148 dự án bất động sản do Hiệp hội Bất động sản TP HCM tổng hợp, đến nay các sở, ngành đã giải quyết đối với 43 kiến nghị của 39 dự án.

Tin bất động sản ngày 15/8: Bắc Giang sắp đấu giá 65 lô đất, khởi điểm cao nhất 3 tỷ đồng/lô
TP HCM còn 21 dự án bất động sản vướng mắc liên quan thanh tra, điều tra/Ảnh minh họa
 

Số còn lại, thời gian tới, Thành phố sẽ tập trung tháo gỡ đối với 71 kiến nghị của 48 dự án liên quan đến thủ tục đầu tư xây dựng; 30 kiến nghị của 30 dự án liên quan đến cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Thành phố đã giao Sở Tài nguyên và Môi trường tiếp tục rà soát, đẩy nhanh tiến độ giải quyết.

Được biết, trong 148 dự án nêu trên, vướng mắc liên quan thủ tục đầu tư chiếm nhiều nhất (48 dự án). Thứ nhì là, việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (30 dự án). Thứ ba là, vướng mắc liên quan thanh tra/điều tra/rà soát pháp lý (21 dự án). Cuối cùng là 16 dự án vướng mắc liên quan đất công, doanh nghiệp nhà nước cổ phần hóa.

Ngoài ra, với vướng mắc của 32 dự án nhà ở thương mại được tổng hợp báo cáo Tổ công tác của Chính phủ từ cuối năm 2022, Thành phố đã có hướng chỉ đạo tháo gỡ ngày đối với 16/32 dự án.

Còn lại 16 dự án, UBND TP HCM giao các sở, ban, ngành tiếp tục rà soát pháp lý để tổng hợp, báo cáo Thành phố xem xét giải quyết cụ thể từng trường hợp.


Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...

62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026

Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....

Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển

Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.

Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa

Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...

Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ

Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...

Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư

Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...