Chủ nhật, 22/12/2024, 09:17 AM

Những lưu ý khi đấu giá đất theo Luật đất đai 2024

Đấu giá quyền sử dụng đất là một hình thức minh bạch và hiệu quả để giao đất hoặc cho thuê đất. Quá trình này phải tuân thủ đúng theo quy định pháp luật.

Những lưu ý khi đấu giá đất theo Luật đất đai 2024
Người tham gia đấu giá cần nộp hồ sơ đăng ký hợp lệ và khoản tiền đặt trước theo quy định.
 

Đấu giá quyền sử dụng đất là gì?

Đấu giá quyền sử dụng đất là một hình thức giao đất hoặc cho thuê đất thông qua quá trình cạnh tranh công khai giữa các cá nhân, tổ chức có nhu cầu sử dụng đất.

Người tham gia đấu giá sẽ đưa ra mức giá mà họ sẵn sàng trả để có quyền sử dụng đất đó. Và quyền sử dụng đất sẽ được trao cho người đưa ra mức giá cao nhất, phù hợp với điều kiện tuân thủ đúng quy định pháp luật.

Điều kiện tổ chức và tham gia đấu giá quyền sử dụng đất

Luật Đất đai 2024 đã có những sửa đổi, bổ sung nhằm tăng cường tính minh bạch và hiệu quả trong đấu giá quyền sử dụng đất. Dưới đây là những điểm cần lưu ý khi thực hiện giao và cho thuê đất thông qua đấu giá theo quy định mới.

Điều kiện tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất:

- Đất đưa ra đấu giá phải nằm trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được phê duyệt.

- Đất đưa ra đấu giá đã được giải phóng mặt bằng hoặc có tài sản gắn liền với đất thuộc sở hữu Nhà nước.

- Cần đưa ra phương án đấu giá quyền sử dụng đất được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Điều kiện tham gia đấu giá quyền sử dụng đất:

- Đối với tổ chức tham gia đấu giá, phải thuộc đối tượng được Nhà nước giao đất và cho thuê đất.

- Tổ chức phải đảm bảo các điều kiện về năng lực, kinh nghiệm trong việc phát triển dự án.

- Tổ chức phải tuân thủ các quy định của pháp luật về đấu giá tài sản.

Ngoài ra, đối với cá nhân khi tham gia đấu giá quyền sử dụng đất cũng phải thuộc đối tượng được Nhà nước giao đất và cho thuê đất; Cá nhân phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật về đấu giá tài sản.

Theo Nghị định số 71/2024/NĐ-CP, giá khởi điểm của thửa đất được xác định dựa trên bảng giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành. Điều này giúp tiết kiệm thời gian, đẩy nhanh tiến độ đấu giá và tạo sự minh bạch trong việc xác định giá trị thửa đất. Tuy nhiên, người tham gia đấu giá cần lưu ý một số điểm quan trọng:

Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ: Người tham gia đấu giá cần nộp hồ sơ đăng ký hợp lệ và khoản tiền đặt trước theo quy định.

Tìm hiểu kỹ thông tin về thửa đất: Bao gồm quy hoạch, hiện trạng sử dụng đất, giá khởi điểm, và các điều kiện ràng buộc khác nếu trúng đấu giá.

Nắm rõ quy trình và thời hạn thanh toán: Sau khi trúng đấu giá, người mua phải tuân thủ các điều khoản thanh toán đầy đủ trong thời hạn quy định để tránh mất quyền lợi hoặc chịu phạt.


Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...

62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026

Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....

Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển

Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.

Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa

Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...

Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ

Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...

Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư

Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...