Chủ nhật, 25/02/2024, 22:57 PM

Tin bất động sản tuần qua: Đồng Nai chuẩn bị đấu giá nhiều khu đất vàng

Bình Định tìm nhà đầu tư cho dự án 2.500 tỷ đồng; Liên danh nào muốn làm dự án khu đô thị hơn 550 tỷ tại Thái Nguyên; Hải Phòng đề xuất điều chỉnh điều kiện mua nhà ở xã hội; Đà Nẵng điều chỉnh cục bộ quy hoạch sử dụng đất nhiều phân khu… là những tin tức bất động sản đáng chú ý tuần qua.

Đồng Nai chuẩn bị đấu giá nhiều khu "đất vàng"

Ngày 22/2, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Đồng Nai cho biết đã có báo cáo về việc dự kiến đưa ra bán đấu giá quyền sử dụng 17 khu đất, bao gồm 6 khu đất của năm 2023 chuyển sang và 11 khu đất mới bổ sung. Các khu đất dự kiến đưa ra đấu giá đều đã có thông tin chi tiết kế hoạch, hoàn tất các thủ tục pháp lý cũng như thời điểm dự kiến tổ chức bán đấu giá.

Tin bất động sản tuần qua: Đồng Nai chuẩn bị đấu giá nhiều khu
Ảnh minh họa
 

Theo đó, 11 khu đất bổ sung mới tổ chức đấu giá trong khoảng thời gian từ tháng 5 đến 9/2024. Trong đó một số khu đất có diện tích lớn gồm: khu đất gần 352ha tại xã Đồi 61 (huyện Trảng Bom); khu đất cụm nghề đúc gang 4,8ha tại xã Tân An (huyện Vĩnh Cửu); khu đất dự án chợ và khu phố chợ tại xã Tam An (huyện Long Thành) 2,2ha.

Các khu đất nằm trong kế hoạch đấu giá đất năm 2023 chuyển sang gồm 2 thửa ở TP Biên Hòa, 2 thửa ở huyện Thống Nhất, một thửa ở huyện Trảng Bom và một khu đất gồm nhiều thửa ở huyện Long Thành có diện tích 77ha sẽ được xây dựng phương án, xác định giá khởi điểm, lựa chọn tổ chức bán đấu giá, đăng thông báo và tổ chức đấu giá trong thời gian từ tháng 5- 11/2024.

Tổng cộng 17 khu đất dự kiến bán đấu giá trong năm 2024 có diện tích gần 410ha, giá trị thu về ước hơn 7,7 ngàn tỷ đồng.

Theo Sở TN-MT tỉnh Đồng Nai, 3 năm trở lại đây, do nhu cầu của thị trường bất động sản thấp, chính sách liên quan đến đầu tư dự án nhà ở thương mại, phương pháp tư vấn xác định giá đất có nhiều thay đổi dẫn đến đấu giá quyền sử dụng đất của tỉnh Đồng Nai chưa đạt kỳ vọng.

Để đảm bảo kế hoạch đấu giá quyền sử dụng đất năm 2024, Sở TN-MT xây dựng kế hoạch, lập đường gantt với các nhiệm vụ, thời gian thực hiện cụ thể cho từng đơn vị liên quan. Trong đó, cung cấp thông tin quy hoạch, dự kiến tổng mức đầu tư là Sở Xây dựng; đăng ký kế hoạch sử dụng đất, lập quy hoạch rút gọn/quy hoạch 1/500 là UBND cấp huyện nơi có đất; Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh chịu trách nhiệm xây dựng phương án đấu giá, lựa chọn tổ chức bán đấu giá; các đơn vị tư vấn xác định giá khởi điểm, đăng thông báo đấu giá, tổ chức đấu giá.

Bình Định tìm nhà đầu tư cho dự án 2.500 tỷ đồng

UBND tỉnh Bình Định vừa phê duyệt phương án đấu giá quyền sử dụng đất thực hiện dự án xây dựng khu khách sạn tiêu chuẩn 5 sao, văn phòng cho thuê và trung tâm thương mại – Dịch vụ (khu đất K200).

Theo đó, khu đất K200 tại đường An Dương Vương, phường Nguyễn Văn Cừ, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định.

Ranh giới cụ thể có phía Bắc giáp đường Nguyễn Trung Tín; Phía Nam giáp Khu dân cư hiện trạng; Phía Đông giáp đường An Dương Vương; Phía Tây giáp Khu phức hợp BMC.

Khu đất đấu giá có diện tích 10.775,6 m2. Trong đó, đất xây dựng công trình là 5.860,3 m2; Đất cây xanh, sân bãi, đường nội bộ là 4.915,3 m2.

Chi phí thực hiện dự án là 2.500 tỷ đồng (không bao gồm tiền thuê đất trúng đấu giá quyền sử dụng đất). Tổng mức đầu tư dự án bằng chi phí thực hiện dự án cộng với tiền Nhà nước cho thuê đất theo giá khởi điểm đấu giá quyền sử dụng đất.

Trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày có Quyết định của UBND tỉnh công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất, chủ đầu tư phải hoàn tất các thủ tục chuẩn bị đầu tư theo đúng quy định hiện hành để có thể khởi công xây dựng các hạng mục của dự án.

Thời gian thi công xây dựng công trình dự án không quá 30 tháng kể từ ngày có giấy phép xây dựng.

Trong quá trình thực hiện dự án, nhà đầu tư vi phạm tiến độ nêu trên thì sẽ bị xem xét thu hồi dự án và thu hồi đất, xử lý tài chính và sung công quỹ nhà nước số tiền trúng đấu giá đã nộp theo quy định của pháp luật hiện hành (trừ trường hợp có lý do chính đáng được UBND tỉnh chấp thuận bằng văn bản).

Nhà đầu tư trúng đấu giá để thực hiện dự án không được chuyển nhượng dự án đầu tư và chuyển nhượng quyền sử dụng đất của dự án dưới bất kỳ hình thức nào khi dự án đầu tư xây dựng chưa hoàn thành đi vào hoạt động.

Theo phương án vừa được phê duyệt nói trên, thời gian dự kiến tổ chức thực hiện đấu giá khu đất là từ quý I/2024.

Liên danh nào muốn làm dự án khu đô thị hơn 550 tỷ tại Thái Nguyên?

Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Thái Nguyên vừa mở hồ sơ đăng ký thực hiện Dự án Khu đô thị số 3 (thuộc đô thị mới Hóa Thượng).

Tin bất động sản tuần qua: Đồng Nai chuẩn bị đấu giá nhiều khu
Ảnh minh họa
 

Theo đó, nhà đầu tư duy nhất nộp hồ sơ đăng ký thực hiện dự án là Liên danh Công ty TNHH Đầu tư phát triển Nhật Đức - Công ty CP Phát triển hạ tầng Đất Việt.

Trong đó, Công ty TNHH Đầu tư phát triển Nhật Đức có địa chỉ trụ sở chính tại số 228, phố Chợ Sơn, xã Việt Đoàn, huyện Tiên Du, tỉnh Bắc Ninh.

Công ty CP Phát triển hạ tầng Đất Việt có địa chỉ tại số nhà 38, ngõ 2 Ngọc Lâm, phường Ngọc Lâm, quận Long Biên, TP Hà Nội. Người đại diện pháp luật là ông Nguyễn Duy Chinh. Doanh nghiệp này hoạt động từ năm 2009, trong lĩnh vực kiến trúc và tư vấn kỹ thuật có liên quan.

Dự án Khu đô thị số 3 (thuộc đô thị mới Hóa Thượng) là dự án đầu tư có sử dụng đất với tổng diện tích gần 15,8ha, quy mô dân số khoảng gần 1.700 người.

Dự án có tổng mức đầu tư sơ bộ 553,46 tỷ đồng. Trong đó, sơ bộ chi phí thực hiện dự án 428,49 tỷ đồng, chi phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư 124,9 tỷ đồng.

Thời hạn hoạt động của dự án là 50 năm tính từ ngày nhà đầu tư được cơ quan có thẩm quyền quyết định giao đất. Tiến độ thực hiện dự án từ quý 4.2023 đến hết quý 4.2028.

Đây là thông tin được ông Đỗ Hữu Hưng, Phó Giám đốc Sở Xây dựng chia sẻ tại Hội nghị cung cấp thông tin và giao ban báo chí tháng 2/2024 do UBND TP Hải Phòng tổ chức, chiều 23/2.

Giai đoạn 2021-2025, Hải Phòng dự kiến hoàn thành khoảng 16.500 căn; trong đó phấn đấu xây dựng xong phần thô đạt 80%, tương đương khoảng 13.200 căn; đủ điều kiện mở bán khoảng 3.300 căn. Như vậy, đến năm 2025, Hải Phòng cơ bản hoàn thành chỉ tiêu 15.400 căn nhà ở xã hội giai đoạn 2021-2025 mà Chính phủ đặt ra.

Theo kế hoạch, trong năm 2024, Hải Phòng sẽ xây dựng xong phần thô khoảng 4.000 căn, đủ điều kiện mở bán khoảng 2.400 căn nhà ở xã hội.

Tại hội nghị, ông Đỗ Hữu Hưng khẳng định: Thông tin của các dự án nhà ở xã hội sẽ được cập nhật thường xuyên trên website của Sở Xây dựng. Đây cũng chính là kênh thông tin chính thống, tin cậy để người dân nắm bắt về các dự án nhà ở xã hội đủ điều kiện mở bán, giá bán được phê duyệt.

Kênh thông tin thứ hai mà người dân có thể tiếp cận là trực tiếp đến các dự án đang triển khai để có cái nhìn trực quan, thực tế về dự án. Đội ngũ tư vấn về các dự án sẽ giải đáp các thắc mắc; cung cấp thông tin liên quan đến dự án.

Trong quá trình xét duyệt hồ sơ đăng ký mua nhà ở xã hội thời gian qua, ông Hưng cho biết: Đối tượng đăng ký mua tập trung chủ yếu ở ba nhóm: Người lao động trong và ngoài khu công nghiệp; người thu nhập thấp tại đô thị; công chức, viên chức, sỹ quan công an, quân đội.

Hiện nay, có hai vướng mắc chính mà người dân đang gặp phải khi mua nhà ở xã hội: Khó khăn trong việc xin xác nhận điều kiện, tình trạng nhà ở tại UBND cấp xã và người lao động làm việc trong các khu công nghiệp đa số có mức thu nhập chịu thuế (mức thu nhập trên 11 triệu đồng/tháng) thì không đủ điều kiện mua nhà ở xã hội. Trên thực tế, một số UBND xã không xác nhận theo biểu mẫu quy định của Bộ Xây dựng. Thêm nữa, phần lớn người lao động có thu nhập trên 11 triệu đồng/tháng có nhu cầu mua nhà ở xã hội rất lớn.

Để gỡ “vướng”, tháng 9/2023, Sở Xây dựng đã tham mưu UBND TP Hải Phòng ban hành văn bản chỉ đạo các cơ quan đơn vị, UBND các quận huyện trong việc xác nhận theo mẫu hồ sơ quy định cho đối tượng đăng ký mua nhà ở xã hội trên địa bàn.

Đà Nẵng điều chỉnh cục bộ quy hoạch sử dụng đất nhiều phân khu

UBND TP Đà Nẵng vừa phê duyệt điều chỉnh cục bộ quy hoạch chung thành phố đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045.

Tin bất động sản tuần qua: Đồng Nai chuẩn bị đấu giá nhiều khu
Ảnh minh họa
 

Cụ thể, Đà Nẵng điều chỉnh một số nội dung về sử dụng đất tại khu vực các phân khu: công nghệ cao; đô thị sườn đồi; đổi mới sáng tạo; ven vịnh Đà Nẵng; cảng Liên Chiểu; trung tâm lõi xanh.

Trong đó đáng chú ý, tại phân khu đô thị sườn đồi TP hoán đổi vị trí đất sử dụng hỗn hợp để phát triển dự án khu phi thuế quan Đà Nẵng tại nút giao đường Bà Nà - Suối Mơ và trục đường 29 m quy hoạch. Điều chỉnh chỉ tiêu sử dụng một số chức năng cơ bản: đất sử dụng hỗn hợp tăng khoảng 18ha, đất ở mới giảm khoảng 18ha.

Trong điều chỉnh lần này, Đà Nẵng cũng tăng diện tích cây xanh tại các phân khu. Trong đó, khu vực phân khu công nghệ cao có diện tích điều chỉnh cục bộ quy hoạch khoảng 404ha. Tại đây, phân bổ các cụm công trình hạ tầng xã hội (hoán đổi vị trí) phù hợp với hiện trạng thực tế và các khu dân cư hiện hữu. Không thay đổi đất trường THPT, đất dịch vụ công cộng cấp đô thị tăng khoảng 4ha, đất cây xanh công cộng đô thị tăng 13ha, đất trung tâm y tế tăng 2ha, đất đơn vị ở mới giảm 11ha.

Khu vực cây xanh mặt nước tuyến kênh thoát nước Hòa Liên cũng được tổ chức, phân bố lại. Và đất cây xanh sử dụng công cộng cấp đô thị tăng khoảng 9ha, đất cây xanh chuyên dụng tăng khoảng 11ha...

Tương tự, khu vực phân khu đô thị sườn đồi (457ha) cũng tăng thêm không gian xanh. Theo đó, tổ chức, phân bổ lại 3 vị trí hồ nước, bổ sung thêm các không gian cây xanh. Đất đơn vị ở mới giảm 20ha, đất sử dụng hỗn hợp giảm 12ha, đất nông nghiệp giảm 23ha, đất mặt nước giảm khoảng 101ha, đất cây xanh công cộng đô thị kết hợp mặt nước tăng 48ha, đất rừng sản xuất tăng 108ha. Rừng sản xuất tại khu vực hồ Trước Đông thành công viên chuyên đề...

Còn trong nội dung điều chỉnh cục bộ quy hoạch của phân khu đổi mới sáng tạo, điều chỉnh đất dịch vụ công cộng đô thị thành đất cây xanh sử dụng công cộng đô thị kết hợp bãi đỗ xe ngầm tại khu đất phía tây bắc đường dẫn cầu Nguyễn Tri Phương - đường Thăng Long.

Tương tự, phân khu ven vịnh Đà Nẵng cũng bổ sung đất cây xanh để mở rộng quảng trường trung tâm khu vực tây bắc. Đất cây xanh sử dụng công cộng cấp đô thị tăng khoảng 1ha và đất đơn vị ở kết hợp thương mại dịch vụ giảm 1ha.


Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...

62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026

Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....

Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển

Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.

Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa

Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...

Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ

Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...

Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư

Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...