Thứ sáu, 03/03/2023, 14:00 PM

Khu du lịch, dịch vụ thương mại Vịnh trung tâm Cát Bà vẫn chưa có chủ sau 2 lần đấu giá

Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản (thuộc Sở Tư pháp TP Hải Phòng) đã 2 lần tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất thuê và đấu giá tài sản công gắn liền với đất để thực hiện Dự án khu du lịch, dịch vụ thương mại Vịnh trung tâm Cát Bà (Cát Hải, Hải Phòng) nhưng cả hai lần đều không có đơn vị, tổ chức đăng ký tham gia.

Tổng giá khởi điểm số tiền thuê đất trả tiền hàng năm, thuê đất trả tiền một lần, giá trị tài sản công gắn liền với đất là 2.125,618 tỷ đồng. Tổng tiền đặt trước đấu giá là 425,123 tỷ đồng.

Tổ chức có đủ điều kiện tham gia đấu giá theo quy định của pháp luật và quy định tại Phương án đấu giá, quyết định đấu giá, giá đất cụ thể để xác định giá khởi điểm đấu giá quyền sử dụng đất thuê và đấu giá tài sản công gắn liền với đất thực hiện Dự án khu du lịch, dịch vụ thương mại vịnh trung tâm Cát Bà tại thị trấn Cát Bà, huyện Cát Hải (ban hành kèm theo Quyết định số 3909/QĐ-UBND ngày 21/11/2022 của Ủy ban nhân dân thành phố) nộp hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản thành phố Hải Phòng.

1032_vinh-ttcb-16776699954591822284790
Dự án khu du lịch, dịch vụ thương mại vịnh trung tâm Cát Bà có tổng diện tích hơn 49 ha tại TT Cát Bà (huyện Cát Hải). Ảnh: Thanh niên

Buổi đấu đấu diễn ra ngày 23/2 nhưng vẫn không có tổ chức, doanh nghiệp tham gia.

Trước đó, đầu tháng 12/2022, Trung tâm phát triển quỹ đất thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường TP Hải Phòng đã chọn Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản thuộc Sở Tư pháp Hải Phòng là đơn vị tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất thuê và đấu giá tài sản công gắn liền với đất, để thực hiện Dự án khu du lịch, dịch vụ thương mại Vịnh trung tâm Cát Bà, tại thị trấn Cát Bà (huyện Cát Hải, TP Hải Phòng).

Giá khởi điểm toàn bộ đất và tài sản công gắn liền với đất để thực hiện dự án là hơn 2.125,6 tỷ đồng. Trong đó, giá khởi điểm quyền sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hằng năm là 9,37 tỷ đồng. Giá khởi điểm quyền sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê là hơn 2.092,4 tỷ đồng. Tài sản gắn liền với đất có giá khởi điểm hơn 23,8 tỷ đồng.

Tổ chức đủ điều kiện tham gia đấu giá theo quy định nộp hồ sơ đăng ký tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản TP Hải Phòng và phải đặt cọc hơn 425 tỷ đồng.

Cuối tháng 12/2022, buổi đấu giá được tổ chức nhưng không có tổ chức nào tham gia.

Dự án Khu du lịch, dịch vụ thương mại Vịnh trung tâm Cát Bà có tổng diện tích nghiên cứu 499.945m2 (gần 50ha) nằm tại trung tâm thị trấn Cát Bà (huyện Cát Hải, TP Hải Phòng).

Theo phương án nghiên cứu về dự án, đất thương mại dịch vụ và hỗn hợp có tổng diện tích 17,3ha (chiếm 34,5%) bao gồm đất xây dựng: Shophouse, căn hộ nghỉ dưỡng, nhà hàng ven biển, công trình thương mại dịch vụ; ki-ốt bán hàng; khách sạn cao tầng.

Cụ thể, 15,2ha (chiếm 30,5%) diện tích dự án được sử dụng trồng cây xanh, mặt nước, bãi cát và mặt nước biển. Ngoài ra, 17,5ha (34,9%) còn lại sẽ làm đường giao thông đô thị, bãi đỗ xe công cộng, quảng trường.

Dự án khi hoàn thành đáp ứng quy mô khách dịch vụ lưu trú khoảng 6.500 người. Quy mô khách dịch vụ trong ngày tối đa khoảng 10.000 lượt khách/ngày gồm khách dịch vụ du lịch, bãi biển và dịch vụ công cộng khác.


Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc 'lao dốc', có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm
Đất nền nhiều tỉnh phía Bắc "lao dốc", có nơi mất 3/4 giá trị chỉ sau nửa năm

Sau giai đoạn tăng nóng, thị trường đất nền tại nhiều địa phương phía Bắc đang bước vào chu kỳ điều chỉnh sâu. Không ít khu vực ghi nhận mức giảm giá rao bán...

CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng
CII tham gia dự án mở rộng Quốc lộ 13 hơn 6.276 tỷ đồng

Liên danh CII được lựa chọn thực hiện dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 13, tổng mức đầu tư hơn 6.276 tỷ đồng, dự kiến đưa vào khai thác đầu năm 2029.

VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
VSIP khởi công KCN hơn 5.800 tỷ đồng tại Quảng Ninh, dự kiến vận hành từ 2029
30/08/2026 Doanh nghiệp

KCN VSIP Quảng Ninh có diện tích khoảng 450 ha sẽ bố trí hơn 330 ha cho sản xuất công nghiệp và kho bãi, gần 47 ha giao thông và hơn 46 ha cây xanh.

Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
Chủ tịch Phát Đạt hoàn tất mua thêm 20 triệu cổ phiếu PDR, nâng sở hữu lên gần 30%
30/08/2026 Doanh nghiệp

Đây là lần thứ hai Chủ tịch Phát Đạt Nguyễn Văn Đạt mua cổ phiếu PDR trong năm nay, nâng tổng lượng mua thêm lên 23 triệu đơn vị.

Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời
Lực đẩy từ “tệp khách hàng tại chỗ” giúp shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng sinh lời

Trong kinh doanh bán lẻ và dịch vụ, lưu lượng khách ổn định (traffic) luôn là yếu tố quyết định hiệu quả đầu tư. Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, dòng shophouse khối đế...

Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội
Vinhomes khởi công khu đô thị đa mục tiêu tổng vốn 111.000 tỷ, quy mô 600 hécta tại Hà Nội

Ngày 28/08/2026 – Công ty Cổ phần Vinhomes khởi công Dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị đa mục tiêu quy mô hơn 600 ha tại xã Bình Minh và xã Tam Hưng...

Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng
Định hướng thời hạn sử dụng căn hộ chung cư, căn hộ thương mại dịch vụ đón sóng

Khi thời hạn sử dụng chung cư được định hướng gắn với tuổi thọ công trình, dòng vốn đang hướng đến các sản phẩm thương mại dịch vụ có khả năng khai thác...

Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?
Hơn 5 tỷ USD được “rót” vào Phú Quốc trước APEC 2027, báo Nhật nói gì về sự chuyển mình của đảo Ngọc?

Theo Nikkei Asia, hơn 5 tỷ USD đang được đầu tư vào sân bay, trung tâm hội nghị, khách sạn và hạ tầng giao thông tại Phú Quốc trước thềm APEC 2027...

MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam
MIK Group đón nhịp phát triển mới tại thị trường phía Nam

Trong bối cảnh thị trường bất động sản bước vào giai đoạn sàng lọc và tái cấu trúc mạnh mẽ, giá trị của một dự án ngày càng được nhìn nhận từ những...

MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng
MST trúng đấu giá khu đất 5,4 ha tại Hà Nội với giá gần 1.200 tỷ đồng

CTCP Đầu tư MST trúng đấu giá khu đất gần 5,4 ha tại xã An Khánh với giá hơn 1.160 tỷ đồng, cao hơn khoảng 5,5% so với giá khởi điểm...

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu
Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences gia tăng giá trị nhờ tiện ích giáo dục, y tế nội khu

Noble Palace Tay Thang Long WorldHotels Residences đang trở thành một trong những dự án được quan tâm hàng đầu quanh trục Tây Thăng Long với tổ hợp nhà phố thương mại...

Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu
Chủ đầu tư KĐT mới Nam An Khánh sắp phát hành 200 triệu cổ phiếu

Công ty Cổ phần SJ Group - Chủ đầu tư Khu đô thị mới Nam An Khánh vừa thông qua kế hoạch phát hành cổ phiếu trả cổ tức tỷ lệ 10%...

Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?
Vì sao “bộ sưu tập” 150 căn shophouse khối đế tại Nam trung tâm Đà Nẵng hút giới đầu tư?

Tại Nam trung tâm Đà Nẵng, 150 căn shophouse khối đế thuộc ba dự án Spana Tower, Cora Tower và S-Light Tower là lời giải hoàn hảo cho bài toán kinh doanh nhờ tính...

Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản
Bộ Xây dựng đề xuất nhiều giải pháp khơi thông thị trường bất động sản

Trước yêu cầu thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh và bền vững, Bộ Xây dựng đã đề ra nhiều nhiệm vụ trọng tâm cho các bộ, ngành...

62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026
62 dự án nhà ở xã hội được khởi công trong quý II/2026

Trong quý II/2026, cả nước có 62 dự án nhà ở xã hội được khởi công, với tổng quy mô 65.065 căn, trong đó 56.001 căn để bán và 9.064 căn để cho thuê....

Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển
Thống nhất thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển

Ủy ban Thường vụ Quốc hội (UBTVQH) thống nhất cần thiết lập cơ chế, chính sách đặc thù cho các dự án khu đô thị lấn biển quy mô lớn, đồng thời đồng ý trình Quốc hội xem xét, thông qua nội dung này tại Kỳ họp không thường lệ lần thứ Nhất.

Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa
Sống chuẩn nghỉ dưỡng giữa trung tâm đô thị: Đặc quyền của giới tinh hoa

Được mệnh danh là thành phố đáng sống bậc nhất cả nước, Đà Nẵng đang ngày càng thu hút cộng đồng cư dân thành đạt, tạo dư địa lớn cho thị trường...

Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ
Thủ tướng: Hết niên hạn chung cư, quyền sở hữu căn hộ vẫn được bảo vệ

Thời hạn sử dụng chung cư được xác định theo niên hạn và mức độ an toàn của công trình, nhưng không đồng nghĩa với việc chấm dứt quyền sở hữu căn hộ...

Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư
Nghệ An: Khởi công tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ gần 9.000 tỷ đồng do Sun Group đầu tư

Ngày 19/8/2026, UBND tỉnh Nghệ An và Tập đoàn Sun Group tổ chức lễ khởi công Tổ hợp nhà ở, thương mại dịch vụ tại vị trí đắc địa trung tâm phường Trường Vinh...