MSB thông báo bán đấu giá loạt tài sản đảm bảo
Do khách hàng kinh doanh khó khăn không trả được nợ khiến nhiều khoản vay quá hạn, ngân hàng TMCP Hàng Hải Việt Nam (Mã: MSB) đồng loạt thông báo bán đấu giá tài sản để thu hồi nợ tồn đọng.
Kể từ đầu năm 2024 đến nay, MSB liên tục thông báo bán đấu giá tài sản đảm bảo của khách hàng để thu hồi nợ tồn đọng.
Theo đó, gần đây nhất, MSB thông báo bán đấu giá tài sản của khách hàng Nguyễn Trường Tình là Quyền sử dụng đất tại Thửa đất số: 283, Tờ bản đồ: 54 tại Phường 2, Tp. Sóc Trăng, tỉnh Sóc Trăng với giá khởi điểm hơn 2,6 tỷ đồng; ngân hàng thông báo bán đấu giá tài sản của khách hàng Đinh Thị Phương Dung bao gồm QSDĐ và tài sản gắn liền với đất tại thửa đất số 447, 448 tờ bản đồ số 43 và thửa đất số 454, tờ bản đồ số 15 tại thôn Phúc Thịnh, xã Giới Phiên, Tp Yên Bái, tỉnh Yên Bái với giá khởi điểm tổng 2,9 tỷ đồng; MSB thông báo bán đấu giá tài sản của khách hàng Đặng Duy Phong là QSDĐ tại thửa đất số 160, tờ bản đồ số 24 tại thị xã Phú Mỹ, Bà Rịa - Vũng Tàu với giá khởi điểm hơn 4,1 tỷ đồng;...
Ngoài khách hàng cá nhân, ngân hàng MSB còn thông báo bán đấu giá tài sản của các khách hàng doanh nghiệp như tài sản đảm bảo của Công ty CP Nguyên Gỗ Bình Dương là QSDĐ tại thửa đất số 1170, tờ bản đồ số 18 địa chỉ thị trấn Tân Phú, huyện Đồng Phú, tỉnh Bình Phước có giá khởi điểm 2,2 tỷ đồng; bán đấu giá tài sản Công Ty TNHH MTV Thương Mại Kỹ Thuật Bảo Kim với giá khởi điểm hơn 4 tỷ đồng là Lô đất tại thửa đất số 734, tờ bản đồ số 15, địa chỉ xã Cẩm Thanh,thành phố Hội An, tỉnh Quảng Nam; bán đấu giá tài sản của Công Ty TNHH MTV TM & DV Nhật Bảo là QSDĐ theo Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo GCN QSDĐ QSHNƠ và tài sản khác gắn liền với đất số BE 795686 do UBND quận Ngũ Hành Sơn cấp ngày 28/06/2011, số vào sổ cấp giấy chứng nhận CH 03036 có giá khởi điểm 3,6 tỷ đồng;...
Ngoài bất động sản, ngân hàng MSB cũng đang thanh lý tàu biển để thu hồi nợ. Mới đây, MSB thông báo bán tàu biển tên THANH VAN 16 với giá chào bán 56 tỷ đồng đã bao gồm thuế GTGT. Trước đó, con tàu này được thông báo thanh lý với giá hơn 90 tỷ đồng. Tàu Thanh Van 16 là tàu chở dầu có tổng công suất máy chính: 1.765 KW; Chiều dài là 96.84 M và chiều rộng là 15.30 M; Năm đóng tàu là 2015, hoán cải 2016.
Trước đó, giai đoạn cuối năm 2023, nhà băng này cũng ồ ạt chào bán tài sản đảm bảo của khách hàng để thu hồi nợ tồn đọng trong bối cảnh nợ xấu, tài sản đảm bảo của khách dồn nhiều.
Theo báo cáo tài chính hợp nhất quý IV/2023, tính đến 31/12/2023, bất động sản thế chấp tại MSB ghi nhận hơn 141.598 tỷ đồng, tăng nhẹ 4% so với đầu năm, chỉ chiếm 30% tổng tài sản thế chấp của ngân hàng.
Về tình hình chất lượng tín dụng, tính đến 31/12/2023, tổng tài sản của MSB tăng 25% so với đầu năm đạt 267.000 tỷ đồng. Trong đó, cho vay khách hàng tăng 23,6%, đạt hơn 149.000 tỷ đồng gồm cho vay tổ chức kinh tế tăng tới 30% đạt hơn 107.000 tỷ đồng và cho vay cá nhân chỉ tăng nhẹ 10% đạt hơn 41.000 tỷ đồng.
Số dư nợ xấu tại MSB tính đến 31/12/2023 tiếp tục tăng lên mức 4.281 tỷ đồng, gấp đôi đầu năm, kéo tỷ lệ nợ xấu tăng mạnh từ 1,71% hồi đầu năm lên mức 2,87% vào cuối năm. Tuy nhiên, con số tỷ lệ nợ xấu mức 2,87% vẫn thấp hơn so với mức 2,94% ghi nhận tại thời điểm 30/9/2023 do 3 tháng cuối năm dư nợ tín dụng tăng vọt, vì vậy kể cả khi tổng số dư nợ xấu không giảm thì tỷ lệ nợ xấu vẫn giảm.
Đáng nói, MSB có gần 2.643 tỷ đồng nợ cần chú ý (nợ nhóm 2 - với khoản vay quá hạn 10-90 ngày) tăng 58% so với đầu năm. Nợ nhóm 2 dù chưa được xếp vào nợ xấu nhưng tình trạng dư nợ khoản vay quá hạn tăng cho thấy nhiều người đi vay không có khả năng trả nợ đúng hạn, tiềm ẩn nguy cơ nợ xấu trong tương lai của ngân hàng.
Vừa qua, MSB đã công bố Nghị quyết Hội đồng quản trị phê duyệt tổ chức đại hội đồng cổ đông thường niên năm 2024. Theo kế hoạch được phê duyệt trong Nghị quyết, MSB dự kiến tổ chức đại hội cổ đông lần thứ 32 vào ngày 10/4/2024 tại Hà Nội. Dự kiến đại hội sẽ thông qua các báo cáo hoạt động kinh doanh, thành tựu của năm 2023, kế hoạch kinh doanh trong năm 2024 và các vấn đề thuộc thẩm quyền quyết định của Đại hội đồng cổ đông, đồng thời bầu bổ sung hai thành viên Hội đồng quản trị cho nhiệm kỳ VII (2022 – 2026).
TIN LIÊN QUAN
Lợi nhuận Shinhan Bank đạt hơn 2.000 tỷ đồng trong nửa đầu năm 2026
Lợi nhuận tại Shinhan Bank trong 6 tháng đầu năm 2026 giảm nhẹ so với cùng kỳ, chủ yếu do các khoản chi phí tăng, trong khi thu nhập lãi thuần tăng khiêm tốn...
Tin tức ngân hàng nổi bật tuần qua: VPBank đi ngược xu hướng
Tuần qua đã có nhiều ngân hàng đã có những động thái quan trọng nhằm mở rộng dịch vụ và thu hút khách hàng với hàng loạt diễn biến đáng chú ý...
Khai giảng năm học 2026-2027: Agribank nối dài hành trình "Nâng bước em tới trường"
Sáng 5/9, Lễ khai giảng năm học 2026-2027 và Lễ khánh thành các trường phổ thông nội trú liên cấp tại các xã biên giới đất liền đã diễn ra thống nhất, đồng loạt trên...
VietCredit báo lãi trước thuế nửa đầu năm 2026 tăng mạnh, vượt 1.000 tỷ đồng
Nhờ hoạt động tín dụng mở rộng mạnh mẽ, VietCredit ghi nhận lợi nhuận trước thuế 6 tháng đầu năm 2026 tăng gấp hơn 3 lần cùng kỳ.
Chất lượng tài sản không ngừng cải thiện, điều gì đang thay đổi tại VPBank?
Trong khi NPL toàn ngành tăng lên mức cao nhất kể từ quý II/2020, VPBank lại ghi nhận sự cải thiện về chất lượng tài sản. Phía sau kết quả này là chiến lược...
VPBank giảm tới 1,5% lãi suất, tiếp sức vốn cho khách hàng sản xuất kinh doanh
Thực hiện chỉ đạo của Chính phủ và Ngân hàng Nhà nước, VPBank vừa triển khai các chương trình tín dụng ưu đãi, hướng dòng vốn vào sản xuất kinh doanh…
Giá vàng hôm nay 4/9: SJC giảm, Phú Quý tăng mạnh, vàng nhẫn BTMC dẫn đầu
Giá vàng hôm nay 4/9/2026 lúc 5 giờ sáng ghi nhận sự phân hóa đáng chú ý giữa các thương hiệu. Trong khi giá vàng miếng SJC giảm 300.000 đồng/lượng...
Một mã QR, đa dạng đầu vào: VPBank SME mở cơ hội đón khách quốc tế cho doanh nghiệp Việt
Khách quốc tế đến Việt Nam có thể sử dụng chính ứng dụng ngân hàng hoặc ví điện tử quen thuộc mà mình đang sử dụng để quét mã thanh toán tại Việt Nam…
BIDV triển khai gói vay ưu đãi tiếp sức nhu cầu an cư đích thực
Với mục tiêu hỗ trợ khách hàng tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi, gói vay “Ngôi nhà đầu tiên” của BIDV không chỉ có lãi suất ưu đãi thấp hơn 2% so với...
Chương trình ưu đãi hộ kinh doanh - BAC A BANK tặng loa và miễn phí sim 4G
Đồng hành cùng hộ kinh doanh, BAC A BANK tiếp tục mang đến ưu đãi thiết thực cho khách hàng đăng ký tham gia chương trình “Ting Ting thảnh thơi – Săn hời ưu đãi”...
Giá vàng hôm nay 2/9: Vàng thế giới giảm xuống mức thấp nhất trong hai tuần
Giá vàng hôm nay (2/9) trong nước gần như không thay đổi so với phiên trước. Trong khi đó, giá vàng thế giới lao dốc hơn 2%, xuống mức thấp nhất trong hai tuần.
Chứng khoán LPS muốn phát hành 1.000 tỷ đồng trái phiếu sau IPO hơn 4.200 tỷ đồng
Chứng khoán LPS lên kế hoạch phát hành 1.000 tỷ đồng trái phiếu riêng lẻ, kỳ hạn một năm và không có tài sản bảo đảm. Trước đó, doanh nghiệp đã hoàn tất IPO…
Tin tức ngân hàng nổi bật tuần qua: VIB kỷ niệm 30 năm, mở “Hành trình vì những bước tiến”
Tuần qua đã có nhiều ngân hàng đã có những động thái quan trọng nhằm mở rộng dịch vụ và thu hút khách hàng với hàng loạt diễn biến đáng chú ý...
Vàng và khủng hoảng nợ Mỹ: Những tín hiệu quan trọng trong năm 2026
Khi niềm tin trở thành thứ khan hiếm: Vàng, nợ và sự rạn nứt của những quy tắc cũ.
Ngân hàng nào đang kiếm tiền tốt nhất từ hoạt động cho vay?
Trong nửa đầu năm 2026, lợi nhuận các ngân hàng tiếp tục cho tín hiệu tích cực khi phần lớn ghi nhận tăng trưởng hai chữ số, thậm chí tăng bằng lần...
Agribank trao thưởng 2 tỷ đồng chúc mừng Đội tuyển Việt Nam vô địch ASEAN Cup 2026
Với chiến thắng trước Đội tuyển Thái Lan tại trận chung kết lượt về, Đội tuyển Bóng đá nam quốc gia Việt Nam đã bảo vệ thành công ngôi vô địch ASEAN Cup 2026...
Agribank chuyển từ tư duy số đến hành động số, tạo động lực bứt phá trong thời kỳ mới
Agribank vừa tổ chức tọa đàm “Xu hướng phát triển ngành Ngân hàng trong thời kỳ chuyển đổi số” nhằm cập nhật xu hướng phát triển của ngành Ngân hàng...
Một cổ phiếu ngân hàng vừa lọt hai chỉ số của FTSE, khối ngoại lập tức quay lại mua ròng
Chỉ vài ngày sau khi được thêm vào FTSE All Cap và FTSE All-World, VPB liên tiếp nằm trong nhóm được khối ngoại mua ròng mạnh nhất thị trường....
Khi ngân hàng chủ động xuống phố, tài chính số đến gần hơn với người dân
Tại các chợ dân sinh, phố đi bộ và điểm công cộng ở bốn thành phố lớn, đoàn xe sắc cam của GPBank đưa dịch vụ ngân hàng số, thanh toán QR...

























