Thứ ba, 14/12/2021, 08:11 AM

Tin nhanh bất động sản ngày 14/12: Thanh Hóa đầu tư 35.000 tỷ đồng vào hạ tầng trong giai đoạn 2021-2025

Bắc Giang quy hoạch phân khu rộng 270ha; SIC sắp khai trương nhà mẫu dự án căn hộ cao cấp Thảo Điền Green…là những tin tức bất động sản đáng chú ý

Thanh Hóa đầu tư 35.000 tỷ đồng vào hạ tầng trong giai đoạn 2021-2025

Vừa qua, UBND tỉnh Thanh Hóa khởi công dự án đầu tư xây dựng tuyến đường bộ ven biển đoạn Nga Sơn - Hoằng Hóa với tổng mức đầu tư 2.242 tỷ đồng. Trong đó nguồn vốn từ ngân sách Trung ương 1.100 tỷ đồng, còn lại ngân sách tỉnh và các nguồn huy động hợp pháp khác 1.142 tỷ đồng.

Dự án cùng với các đoạn tuyến còn lại sau khi hoàn thành sẽ kết nối toàn tuyến đường bộ ven biển từ Quảng Ninh đến Nghệ An, là điều kiện để Thanh Hóa sớm trở thành một cực tăng trưởng mới, cùng với Hà Nội, Hải Phòng, Quảng Ninh trở thành tứ giác kinh tế của khu vực phía Bắc.

Thanh Hóa đầu tư 35.000 tỷ đồng vào hạ tầng trong giai đoạn 2021-2025/Ảnh minh họa

Dự án tuyến đường bộ ven biển đoạn Nga Sơn - Hoằng Hóa có chiều dài hơn 23,7 km đi qua ba huyện Nga Sơn, Hậu Lộc, Hoằng Hóa, tỉnh Thanh Hóa. Dự án do Sở Giao thông vận tải Thanh Hóa làm chủ đầu tư. Thời gian thực hiện dự án từ tháng 12/2021 đến tháng 12/2024.

Mạng lưới giao thông đường bộ sẽ ngày càng dày đặc hơn, Thanh Hóa cũng có kế hoạch rót gần 35.000 tỷ đồng vào 43 dự án giao thông đang được triển khai từ nay tới năm 2025.

Điều này sẽ giúp cho việc đi lại từ khu vực biên giới, từ miền núi xuống đồng bằng, vùng biển trong nội tỉnh Thanh Hóa sẽ không còn "điểm nghẽn", đảm bảo hoạt động kinh tế thông suốt.

Bắc Giang quy hoạch phân khu rộng 270ha

UBND tỉnh Bắc Giang vừa ban hành Quyết định 1376/QĐ-UBND phê duyệt nhiệm vụ Quy hoạch phân khu Khu phía Nam ĐT293 thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang (tỷ lệ 1/2.000).

Theo đó, vị trí lập quy hoạch phân khu thuộc địa giới hành chính xã Tân Tiến, thành phố Bắc Giang; xã Hương Gián, Xuân Phú và thị trấn Tân An, huyện Yên Dũng. Ranh giới lập quy hoạch phía Bắc giáp ĐT293, phía Nam giáp đất nông nghiệp xã Xuân Phú và hành lang bảo vệ đê Sông Thương; phía Đông giáp đất nông nghiệp xã Xuân Phú và thị trấn Tân An; phía Tây giáp đất nông nghiệp xã Tân Tiến, thành phố Bắc Giang.