Sau "sóng" chung cư sẽ đến lượt "sóng" đất nền, biệt thự nghỉ dưỡng?
Những tháng cuối năm 2023, đầu năm 2024 chứng kiến phân khúc nhà chung cư “dậy sóng", khi mà giá liên tiếp được đẩy lên theo… tuần. Chỉ trong một thời gian ngắn, có căn đã tăng 50-80%. Chuyên gia nhận định, sau sóng chung cư có thể sẽ đến lượt đất nền, biệt thự nghỉ dưỡng “nổi sóng".
|
Anh Hoàng Văn Phúc (trú tại xã Kim Chung, huyện Đông Anh, Hà Nội) - thông tin, do không có nhu cầu sử dụng nên gia đình anh đang rao bán mảnh đất rộng 110m2, với giá 6,6 tỉ đồng, tương đương 60 triệu đồng/m2 ở thôn Hậu Dưỡng (xã Kim Chung).
Theo anh Phúc, lô đất rộng 110m2 anh rao bán có mặt tiền rộng rãi. Sở dĩ giá đất ở đây liên tục tăng cao là do nằm gần khu công nghiệp, bệnh viện, có nhiều tiện ích công cộng. Mảnh đất anh Phúc rao bán đã có sổ đỏ chính chủ, pháp lý đầy đủ, tiềm năng tăng giá cao.
"Đầu năm 2024, có rất nhiều nhà đầu tư đã về đây tìm mua đất nền để kinh doanh, làm nhà xưởng, xây nhà trọ cho công nhân thuê. Do không có nhu cầu sử dụng nên gia đình tôi đang rao bán nhanh mảnh đất với giá 60 triệu đồng/m2" - anh Phúc chia sẻ.
Tương tự, chị Nguyễn Thị Mai (SN 1989, có lô đất ở xã An Khánh, huyện Hoài Đức) - thông tin, hiện tại gia đình chị đang rao bán mảnh đất rộng 166m2, với giá 10,8 tỉ đồng, tương đương 65 triệu đồng/m2 để lấy vốn đầu tư, kinh doanh.
Chị Mai chia sẻ thêm, từ khi có thông tin từ huyện lên quận, quy hoạch các khu đô thị, tuyến đường giao thông hoàn thiện... giá đất nền ở huyện Hoài Đức đã liên tục tăng cao, thậm chí không còn tình trạng phải rao bán cắt lỗ như thời điểm dịch COVID-19.
Theo một chuyên gia bất động sản tại Hà Nội, phân khúc nhà đất vùng ven Hà Nội thời gian qua đang thu hút một lượng lớn người dân quan tâm. Thậm chí, ở một số quận huyện vùng ven Hà Nội, giá đất nền đang được đẩy lên cao, ngang ngửa căn hộ chung cư cao cấp trong nội đô.
Điển hình như chung cư cao cấp trên đường Nguyễn Trãi (quận Thanh Xuân, Hà Nội) rộng 110m2, chủ nhà đang rao bán 6,2 tỉ đồng, tương đương 56 triệu đồng/m2. Căn hộ chung cư cao cấp trên đường Nguyễn Chí Thanh (quận Đống Đa) diện tích 86,5m2 đang rao bán giá 5,2 tỉ đồng, tương đương 60 triệu đồng/m2...
|
Tại báo cáo thị trường bất động sản quý I/2024 của chuyên trang Batdongsan.com.vn cho thấy, phân khúc đất nền ngoại thành Hà Nội thời gian qua đang sôi động trở lại, tập trung ở các quận huyện như Đông Anh, Long Biên, Chương Mỹ, Thạch Thất, Hoài Đức...
Theo Hội Môi giới Bất động sản Việt Nam, giá đất nền tại Hà Nội đang dần ổn định. Đáng chú ý, các sản phẩm đất nền dưới 2 tỉ đồng/lô ở vùng ven Hà Nội có pháp lý đảm bảo, hoàn thiện hạ tầng đang được nhiều nhà đầu tư quan tâm.
Về mặt pháp lý, Luật Kinh doanh bất động sản sửa đổi có quy định về phân lô bán nền theo hướng chặt chẽ hơn so với quy định hiện hành.
Theo đó, ngăn chặn phân lô bán nền tại các phường, quận, thành phố của đô thị loại đặc biệt, loại I, loại II và loại III; khu vực có yêu cầu cao về kiến trúc cảnh quan, khu vực trung tâm và xung quanh các công trình là điểm nhấn kiến trúc trong đô thị; mặt tiền các tuyến đường cấp khu vực trở lên và các tuyến đường cảnh quan chính trong đô thị.
Đối với các khu vực còn lại, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ điều kiện của địa phương để xác định các khu vực chủ đầu tư dự án được chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã có hạ tầng kỹ thuật cho cá nhân tự xây dựng nhà ở.
Đánh giá về tác động của quy định phân lô bán nền theo Luật Kinh doanh bất động sản sửa đổi này, chuyên gia bất động sản chia sẻ. Việc siết quy định phân lô bán nền, tách thửa tự do giai đoạn đầu có thể làm giảm hoạt động mua bán đất nền. Tuy nhiên, về lâu dài sẽ giúp thị trường này phát triển theo hướng minh bạch, bền vững hơn. Cũng vì vậy mà trong tương lai thị trường đất nền có thể sẽ có nhiều biến động mạnh. Việc siết phân lô bán nền sẽ khiến nguồn cung trở nên khan hiếm và giá có thể bị đẩy lên cao.