Thứ sáu, 29/07/2022, 13:13 PM

Tin bất động sản ngày 29/7: Bình Phước công bố kết luận thanh tra các sai phạm đất đai tại huyện Chơn Thành

Long An chấp thuận nhà đầu tư Khu đô thị thị trấn Hậu Nghĩa, gần 1.000 tỷ đồng; Quảng Ngãi xử phạt Công ty Đông Phương 110 triệu đồng do xây dựng sai phép;...

Bình Phước công bố kết luận Thanh tra các sai phạm đất đai tại huyện Chơn Thành

Mới đây, UBND tỉnh Bình Phước đã ra văn bản số 91/TB-T.Tr của kết luận thanh tra việc chấp hành các quy định pháp luật trong quản lý, sử dụng đất trên địa bàn huyện Chơn Thành, tỉnh Bình Phước.

Bình Phước công bố kết luận Thanh tra các sai phạm đất đai tại huyện Chơn Thành/Ảnh minh họa.
 

Theo đó, nhiều vấn đề sai phạm liên quan đến công tác quản lý, sử dụng và chuyển mục đích sử dụng đất trên địa bàn huyện Chơn Thành đã được Thanh tra tỉnh Bình Phước chỉ ra.

Theo Thanh tra tỉnh Bình Phước, quá trình thanh tra đã phát hiện nhiều vi phạm của UBND huyện Chơn Thành, Phòng Tài nguyên và Môi trường, Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai và các tổ chức, đơn vị, cá nhân có liên quan, trong khoảng thời gian từ năm 2019 đến năm 2020.

Cụ thể, theo Kết luận thanh tra, UBND huyện Chơn Thành còn chậm điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020.

Việc thực hiện các quy định về đăng ký đất đai, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với việc giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất có nhiều vấn đề như chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở, tại thời điểm xin chuyển mục đích đã có nhà trên đất, nhưng không có tài liệu thể hiện việc xử phạt của cơ quan có thẩm quyền.

Theo Kết luận thanh tra, Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai huyện Chơn Thành đã để xảy ra một số thiếu sót như tờ trích lục bản đồ địa chính không có chữ ký của Giám đốc Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai, Phiếu chuyển thông tin địa chính ghi sai diện tích đất chuyển nhượng.

Việc giải quyết hồ sơ chuyển quyền sử dụng đất cho người dân, Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai huyện Chơn Thành và Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh có chậm trễ thời gian so với quy định.

Cùng với đó, Công tác quản lý sử dụng đất, UBND xã Minh Thành chưa kịp thời phát hiện trong việc quản lý để người dân tự ý chôn cột điện, mở đường thay đổi hiện trạng sử dụng đất.

Việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai, tại Phiếu chuyển thông tin địa chính Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai huyện Chơn Thành đã chuyển sai diện tích đất chuyển nhượng dẫn đến thu tăng thuế thu nhập cá nhân, phí trước bạ của hai cá nhân là 1.075.988 đồng và 100.000 đồng.

Việc thu và sử dụng nguồn thu từ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và chuyển quyền sử dụng đất, thu tiền dịch vụ của người dân áp dụng tính thuế giá trị gia tăng (GTGT) theo phương pháp trực tiếp tính thuế suất GTGT 10% và hạch toán nộp thuế theo tỷ lệ 5% trên tổng doanh thu chưa đúng quy định với tổng số tiền 1.446.860.177 đồng.

Ngoài ra, Thanh tra tỉnh Bình Phước còn phát hiện trên địa bàn huyện Chơn Thành còn có tình trạng các đơn vị kinh doanh bất động sản tự thiết kế, vẽ bản đồ quy hoạch, tự đặt tên các dự án khu dân cư (không được cấp có thẩm quyền chấp thuận chủ trương thực hiện) để quảng cáo, chào bán đất đã tách thửa.

Long An chấp thuận nhà đầu tư Khu đô thị thị trấn Hậu Nghĩa, gần 1.000 tỷ đồng

Phó Chủ tịch UBND tỉnh Long An Nguyễn Minh Lâm vừa ký Quyết định số 6523/QĐ-UBND chấp thuận Liên danh Công ty CP Đầu tư và Phát triển Đô thị Sài Gòn và Công ty CP Phân phối và Dịch vụ Saigontel là nhà đầu tư thực hiện dự án Khu đô thị thị trấn Hậu Nghĩa, huyện Đức Hòa, tỉnh Long An đã được chấp thuận chủ trương đầu tư tại Quyết định chấp thuận chủ trương đầu tư số 12479/QĐ-UBND ngày 9/12/2021 của UBND tỉnh Long An.

Dự án có tổng vốn đầu tư là 983.695.000.000 đồng. Trong đó, vốn góp của nhà đầu tư là 196.739.000.000 đồng (Công ty CP Đầu tư và Phát triển Đô thị Sài Gòn góp 137.717.300.000 đồng, chiếm tỷ lệ 70%; Công ty CP Phân phối và Dịch vụ Saigontel góp 59.021.700.000 đồng, chiếm tỷ lệ 30%) và vốn huy động 786.956.000.000 đồng.

Về tiến độ thực hiện, trong Quý IV/2024, dự án hoàn thành thủ tục chấp thuận chủ trương đầu tư, lựa chọn nhà đầu tư; thực hiện bồi thường, hỗ trợ tái định cư và các thủ tục môi trường, xây dựng, phòng cháy chữa cháy…; san lấp mặt bằng, thi công hạ tầng hoàn thành, đưa dự án đi vào hoạt động.

Thời hạn hoạt động của dự án là 50 năm, tính từ ngày nhà đầu tư được quyết định giao đất, quyết định cho thuê đất, quyết định chuyển mục đích sử dụng đất.

Dự án Khu đô thị thị trấn Hậu Nghĩa, huyện Đức Hòa có mục tiêu đầu tư đồng bộ hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội khu đô thị nhằm kết nối hạ tầng đồng bộ khu vực theo quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được phê duyệt, phát triển nhà ở theo quy hoạch chi tiết (sản phẩm là nhà ở thương mại và nhà ở tái định cư). Dự án có diện tích đất sử dụng khoảng 123.620,9 m2, quy mô dân số khoảng 2.800 người.

Quảng Ngãi xử phạt Công ty Đông Phương 110 triệu đồng do xây dựng sai phép

UBND TP.Quảng Ngãi (Quảng Ngãi) vừa ban hành quyết định xử phạt Công ty CP đầu tư xây dựng dịch vụ Đông Phương 110 triệu đồng, do thi công nhà làm việc sai với nội dung giấy phép được cấp.

Ngày 27/7, UBND TP.Quảng Ngãi cho biết, đã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính 110 triệu đồng đối với Công ty CP đầu tư xây dựng dịch vụ Đông Phương (Công ty Đông Phương, ở đường Nguyễn Tri Phương, TP Quảng Ngãi).

Theo UBND TP.Quảng Ngãi, Công ty Đông Phương xây dựng công trình sai so với giấy phép được ngành chức năng TP Quảng Ngãi cấp trước đó.

Trước đó vào ngày 15/7, Đội Quản lý trật tự đô thị TP Quảng Ngãi khi kiểm tra đã phát hiện Công ty Đông Phương đang thi công hạng mục nhà làm việc sai so với giấy phép xây dựng do UBND thành phố cấp trước đó.