Thứ ba, 24/06/2025, 09:50 AM

Điểm tin xây dựng - bất động sản ngày 24/6: TPHCM tiếp tục gỡ vướng để cấp sổ hồng cho 6 dự án nhà ở

Quảng Ninh phê duyệt khu đô thị sinh thái kết hợp công viên gần 4.200 tỷ đồng; TP Thủ Đức công bố 9 phân khu quy hoạch mới; Đồng Tháp chấp thuận chủ trương đầu tư Khu đô thị Mỹ Trà hơn 6.200 tỷ đồng; Huế đề xuất quy hoạch khu công nghiệp rộng 140 ha tại huyện A Lưới…là những tin tức xây dựng - bất động sản đáng chú ý.

TPHCM tiếp tục gỡ vướng để cấp sổ hồng cho 6 dự án nhà ở

TP.HCM đang tiếp tục tháo gỡ các vướng mắc pháp lý để cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng) cho người dân tại 6 dự án, theo kết luận mới nhất từ Tổ công tác 5013 do Sở Tài nguyên và Môi trường chủ trì.

Ảnh minh họa

Các dự án gồm: chung cư Tín Phong và chung cư cao tầng phường Tân Thới Nhất (quận 12), chung cư An Phú Long 1 (quận 7), chung cư K26 (quận Gò Vấp), chung cư Phương Việt (quận 8) và khu dân cư Him Lam tại huyện Bình Chánh.

Trường hợp chung cư Tín Phong (dự án 12 View, quận 12), chủ đầu tư là Công ty Tín Phong đang vướng tranh chấp với cư dân và đối tác chuyển nhượng, dẫn đến kéo dài việc cấp sổ hồng cho người mua. Dù phần lớn căn hộ đã được chuyển nhượng lại cho Công ty Hưng Thịnh và bàn giao cho khách hàng, việc đo vẽ, xác nhận bản vẽ và hoàn thiện hồ sơ bị ách tắc do chủ đầu tư không bàn giao tài liệu cần thiết.

Tổ công tác yêu cầu chủ đầu tư có văn bản giải trình cụ thể và phối hợp với Văn phòng Đăng ký đất đai TP.HCM để sớm cấp sổ hồng cho cư dân. Đồng thời, những vi phạm sẽ bị xử lý nếu không thực hiện đúng cam kết.

Tại dự án An Phú Long 1 (quận 7), chủ đầu tư đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính và được nghiệm thu công trình. Tổ công tác thống nhất cấp sổ hồng cho 168 căn hộ ở, riêng phần officetel sẽ được xem xét sau.

Dự án K26 (quận Gò Vấp) được triển khai từ năm 2004 để tái định cư các hộ dân quân đội, đã bàn giao 640 căn hộ từ năm 2009 nhưng đến nay chưa được cấp sổ hồng. Các vướng mắc sẽ tiếp tục được xem xét và nếu vượt thẩm quyền, TP sẽ báo cáo Bộ Quốc phòng để phối hợp giải quyết.

Quảng Ninh phê duyệt khu đô thị sinh thái kết hợp công viên gần 4.200 tỷ đồng

UBND tỉnh Quảng Ninh vừa phê duyệt chủ trương đầu tư dự án khu đô thị sinh thái kết hợp công viên tại phường Quang Hanh, TP Cẩm Phả, với tổng vốn gần 4.200 tỷ đồng. Đây là dự án trọng điểm nằm dọc tuyến đường ven biển kết nối Cẩm Phả với Hạ Long, được kỳ vọng trở thành điểm nhấn trong chiến lược phát triển du lịch và đô thị ven biển của tỉnh.

Theo quyết định phê duyệt, dự án có quy mô khoảng 20,25 ha, gồm hơn 4 ha đất ở, hơn 10 ha đất thương mại – dịch vụ, phần còn lại là đất cây xanh, mặt nước và hạ tầng kỹ thuật. Tổng mức đầu tư dự kiến là 4.180 tỷ đồng, trong đó chi phí thực hiện khoảng 4.140 tỷ và khoảng 40 tỷ đồng dành cho bồi thường, hỗ trợ, tái định cư.

Dự án hướng tới xây dựng một khu đô thị sinh thái hiện đại, tích hợp công viên chuyên đề, tổ hợp dịch vụ tắm khoáng cộng đồng, khu vui chơi giải trí, khách sạn, nhà hàng, biệt thự, căn hộ nghỉ dưỡng và resort. Khu vực nhà ở thương mại dự kiến có khoảng 131 căn, đáp ứng chỗ ở cho khoảng 524 cư dân; đồng thời dành khoảng 20% quỹ đất ở để phát triển nhà ở xã hội theo quy định.

Dự án có thời hạn hoạt động 50 năm kể từ ngày được giao hoặc thuê đất và sẽ lựa chọn nhà đầu tư thông qua hình thức đấu thầu công khai.

Việc triển khai dự án không chỉ góp phần mở rộng không gian đô thị hiện đại, đồng bộ tại Cẩm Phả mà còn khai thác hiệu quả tiềm năng khoáng nóng tự nhiên tại Quang Hanh, thúc đẩy phát triển du lịch nghỉ dưỡng và nâng cao chất lượng sống cho người dân địa phương.

TP Thủ Đức công bố 9 phân khu quy hoạch mới

Sáng 23/6, UBND TP Thủ Đức tổ chức hội nghị công bố 9 đồ án quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 và trao quyết định chấp thuận, điều chỉnh chủ trương đầu tư cho 21 dự án phát triển nhà ở. Hội nghị có sự tham dự của Chủ tịch UBND TP HCM Nguyễn Văn Được và lãnh đạo nhiều sở, ngành.

TP Thủ Đức công bố 9 phân khu quy hoạch mới

9 đồ án quy hoạch vừa được phê duyệt nhằm cụ thể hóa Quy hoạch chung TP Thủ Đức đến năm 2040, đồng thời khớp nối với Quy hoạch chung TP HCM đến năm 2060. Theo Chủ tịch UBND TP Thủ Đức Hoàng Tùng, đây là bước đi chiến lược để định hình rõ các khu chức năng, tạo hành lang pháp lý phát triển 11 khu vực trọng điểm, thu hút đầu tư và nâng cao chất lượng sống cho người dân.